Quy định về người lao động được nghỉ thai sản trước mấy tháng?

Thời gian nghỉ thai sản là một trong những vấn đề được đặc biệt quan tâm của các sản phụ và người thân. Vì để đảm bảo sức khỏe và tạo điều kiện tốt nhất cho người nữ lao động khi mang thai thì Luật Bảo hiểm xã hội 2014 đã quy định về thời gian nghỉ thai sản. Vậy quy định về thời gian nghỉ thai sản như thế nào? Để giải quyết những thắc mắc trên Luật Tuệ An sẽ cung cấp cho bạn một số thông tin liên quan đến vấn đề: Quy định về người lao động được nghỉ thai sản trước mấy tháng?

Cơ sở pháp lý:

Điều kiện hưởng chế độ thai sản

Theo quy định của pháp luật hiện hành, lao động nữ khi sinh mổ vẫn phải đáp ứng những điều kiện sau đây để được hưởng chế độ thai sản.

Cụ thể căn cứ theo điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014, điều kiện để hưởng chế độ thai sản bao gồm:

  • Đối tượng hưởng chế độ thai sản là người lao động khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

-Lao động nữ mang thai;

-Lao động nữ sinh con;

-Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

-Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

-Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

-Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

  • Người lao động được nêu trên phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.
  • Người lao động nữ sinh con đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.
  • Người lao động đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản.

Khi sinh được nghỉ thai sản trước mấy tháng?

Căn cứ vào Khoản 1, Điều 34, Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định thời gian nghỉ thai sản cho người lao động nữ như sau:

Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng. Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

Thời gian nghỉ thai sản thông thường theo quy định là 06 tháng, tuy nhiên theo quy định thì thời gian nghỉ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng. Trường hợp, sau sinh nở sức khỏe của sản phụ chưa đáp ứng được công việc sẽ được hưởng chế độ dưỡng sức sau sinh nếu có xác nhận của bác sĩ.

Quy định về người lao động được nghỉ thai sản trước mấy tháng?
Quy định về người lao động được nghỉ thai sản trước mấy tháng?

Nghỉ thai sản trước mấy tháng được hưởng quyền lợi gì?

Người lao động nữ khi mang thai và sinh con trong thời gian nghỉ trước khi sinh sẽ được hưởng quyền lợi của bảo hiểm xã hội. Do trong thời gian nghỉ đó người lao động không đi làm nên không được hưởng lương mà được cơ quan bảo hiểm xã hội chi trả trợ cấp tương đương với mức lương đóng bảo hiểm xã hội trước khi nghỉ sinh của người lao động đó.

Ngoài khoản trợ cấp trên người lao động tuy không đóng bảo hiểm y tế trong thời gian này nhưng vẫn được hưởng quyền lợi của bảo hiểm y tế như thời gian đi làm, bảo hiểm y tế trong thời gian này là do cơ quan bảo hiểm xã hội đóng cho người lao động. Do vậy khi đi khám chữa bệnh người lao động nữ vẫn được chi trả theo mức hưởng bình thường.

Về mức hưởng chế độ thai sản khi người lao động nghỉ thai sản trước khi sinh được quy định tại điểm a Khoản 1 Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014:

1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 32, 33, 34, 35, 36 và 37 của Luật này thì mức hưởng chế độ thai sản được tính như sau:

a) Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của Luật này là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội;

Theo quy định ta có công thức tính mức hưởng mỗi tháng nghỉ thai sản như sau:

Mức hưởng = (Mức bình quân tiền lương 6 tháng đóng bảo hiểm xã hội x 100%)

Mức hưởng trợ cấp 1 lần được tính như sau:

Mức hưởng trợ cấp 1 lần cho người lao động nữ khi sinh con bằng 2 lần mức lương cơ sở cho mỗi con. Hiện tại mức lương cơ sở bằng 1.490.000 đồng. Vậy trợ cấp 1 lần của người lao động nữ khi sinh con là: 2.980.000 đồng.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An về: Quy định về người lao động được nghỉ thai sản trước mấy tháng? Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hồ trợ pháp lý khác; vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn miễn phí. Luật sư chuyên nghiệp, tư vấn miễn phí – 1900.4580.

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN

Mọi gặp khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580. 

Một số bài viết có liên quan:

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Luật Tuệ An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.