QUY ĐỊNH VỀ QUYỀN NUÔI CON DƯỚI 36 THÁNG TUỔI KHI LY HÔN

Khi một trong các bên yêu cầu tòa án giải quyết ly hôn thì ngoài vấn đề yêu cầu tòa giải quyết tài sản chung thì vấn đề yêu cầu Tòa giải quyết quyền nuôi dưỡng và chăm sóc con chung được rất nhiều người quan tâm, nhất là quyền nuôi dưới 36 tháng tuổi khi ly hôn. Việc xác định ai là người có quyền được nuôi con và có quyền được nộp đơn ly hôn khi con dưới 36 tháng tuổi được pháp luật quy định ra sao? Để giải đáp về vấn đề này, chúng tôi sẽ có bài phân tích dưới đây.

Trong nội dung bài tư vấn, Luật Tuệ An sẽ cung cấp cho các bạn các nội dung liên quan đến quy định về quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi khi ly hôn.

Cơ sở pháp lý:

  • Luật hôn nhân gia đình 2014

Quy định về quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi

Hiện nay, đối với trường hợp con dưới 36 tháng tuổi thì Luật hôn nhân gia đình cũng quy định tại khoản 3 Điều 81 như sau:

“1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.”

Theo đó, khoản 3 Điều 36 có quy định về quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi, đối với trường hợp này thì người mẹ sẽ được ưu tiên trực tiếp chăm sóc và nuôi dưỡng con, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để chăm sóc và nuôi dưỡng cho con hoặc do hai vợ chồng có sự thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

Quy định về quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi khi ly hôn

Ai là người có quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi

Ly hôn thuận tình:

Trong trường hợp cả hai vợ chồng cùng thống nhất thỏa thuận về các vấn đề về việc tự nguyện ly hôn; thỏa thuận được về việc phân chia tài sản chung; thống nhất về việc chăm sóc và nuôi dưỡng con thì khi đó mới được coi là ly hôn thuận tình.
Theo quy định tại khoản 3 Điều 81 thì ếu như hai vợ chồng có sự thỏa thuận về việc nuôi con thì cả hai đều có thể được quyền nuôi dưỡng và chăm sóc con dưới 36 tháng tuổi (hai vợ chồng thỏa thuận vợ là người trực tiếp chăm sóc và nuôi dưỡng con hoặc thỏa thuận thống nhất chồng là người trực tiếp chăm sóc và nuôi dưỡng con).
Yếu tố quan trọng nhất trong ly hôn thuận tình về vấn đề các bên phải thống nhất được ngay từ đầu việc giao con cho ai, ai sẽ là người trực tiếp chăm sóc và nuôi dưỡng cho con. Khi đã thỏa thuận được thì các bên sẽ ghị nhận nội dung thỏa thuận đó trong đơn ly hôn thì Tòa án sẽ công nhận sự thỏa thuận của các bên.

Ly hôn đơn phương:

Trường hợp hai bên không thống nhất được phần con chung mà có yêu cầu tòa án giải quyết thì Tòa án sẽ giải quyết phần con chung theo quy định tại khoản 3 Điều 81 Luật hôn nhân gia đình để giải quyết.
Theo đó, tòa sẽ xác định yêu cầu của các bên, xem xét nguyện vọng của người vợ bởi lẽ con dưới 36 tuổi sẽ giao cho người mẹ nuôi, trừ trường hợp người vợ không đủ điều kiện về sức khỏe (bị mắc các bệnh mà không đủ khả năng về sức khỏe và tinh thần để nuôi con).

Về điều kiện kinh tế thì khi người vợ có yêu cầu nuôi con dưới 36 tháng tuổi thì thực tế Tòa án ít khi xem xét đến điều kiện kinh tế, bởi lẽ nếu vợ nuôi con thì chồng phải có nghĩa vụ cấp dưỡng nên thực tế tòa thường chỉ xét xem người vợ có bị hạn chế năng lực hành vi dân sự không, có mắt các bệnh tâm thần hay không để đưa ra quyết định giao con cho vợ nuôi.
Như vậy đối với trường hợp ly hôn đơn phương thì con sẽ được giao cho mẹ nuôi trừ trường hợp người mẹ không muốn nuôi con; người mẹ bị hạn chế năng lực hành vi dân sự thì Tòa mới giao cho chồng nuôi.

Lưu ý: Không phải trong mọi trường hợp cứ con 36 tháng tuổi thì Tòa án cứ giao cho mẹ nuôi con. Trên thực tế đã có nhiều bản án tòa giao con cho chồng nuôi mặc dù con dưới 36 tháng tuổi.

Ví dụ: trong trường hợp con mới sinh ra được 6 tháng tuổi thì người mẹ bỏ đi, đến khi con được 28 tháng tuổi thì người vợ quay trở về nhà để làm thủ tục ly hôn thì trường hợp này đã có bản án Tòa án xử cho chồng nuôi con bởi lẽ chồng đã chăm con từ nhỏ và do người mẹ đã bỏ đi 1 thời gian dài nên xét thấy việc giao con cho chồng nuối sẽ đảm bảo quyền và lợi ích cho con.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An về vấn đề: Quy định về quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi khi ly hôn. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn ly hôn – Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580 nhấn phím số 3

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết khác tại đây:

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN”

Mọi khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Add Comment

Luật Gia An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.