Quy định về việc sinh non có được hưởng chế độ thai sản không?

Người lao động nữ sinh non có được hưởng chế thai sản như bình thường không? Trong thời gian vừa qua không ít bạn đọc gửi đến câu hỏi xum quanh vấn đề này. Dưới bài viết sau đây Luật Tuệ An sẽ giải đáp thắc mắc của bạn đọc về vấn đề: Quy định về việc sinh non có được hưởng chế độ thai sản không?

Cơ sở pháp lý:

  • Luật bảo hiểm xã hội 2014
  • Nghị định 115/2015/NĐ-CP
  • Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của luật bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc

Điều kiện để sinh non được hưởng chế độ thai sản

Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định, người lao động được hưởng chế độ thai sản khi đáp ứng các điều kiện sau đây:

Người lao động thuộc đối tượng hưởng chế độ thai sản nếu thuộc 1 trong những trường hợp sau:

  • Lao động nữ mang thai;
  • Lao động nữ sinh con;
  • Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;
  • Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;
  • Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;
  • Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

 Người lao động nữ đang mang thai, sinh con hoặc đang mang thai hộ , mẹ nhờ mang thai hộ phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Theo quy định trên, người lao động đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con thì sẽ được hưởng chế độ thai sản khi sinh.

Lao động nữ sinh con đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của bác sĩ thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong 12 tháng trước khi sinh. Ngoài ra, người lao động đáp ứng đủ các điều kiện nêu trên mà chấm dứt hợp đồng lao động hoặc thôi việc trước khi sinh hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ này.

Vậy người lao động chỉ cần đáp ứng 2 điều kiện là người lao động nữ đang mang thai có thời gian tham gia đóng bảo hiểm xã hội đủ 06 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh. Thời gian nghỉ việc trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

Thời gian hưởng và mức hưởng thai sản khi sinh non

Thời gian hưởng thai sản khi sinh non

Người lao động nữ mang thai mà sinh non được nghỉ thai sản mấy tháng còn phải phụ thuộc vào tình trạng con sau khi sin non có còn sống hay mất sau khi sinh non.

Trường hợp sinh non mà sau đó con vẫn sống thì chế độ thai sản cho mẹ sinh non như sau: lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau sinh con là 06 tháng. Trường hợp sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

Quy định về việc sinh non có được hưởng chế độ thai sản không?
Quy định về việc sinh non có được hưởng chế độ thai sản không?

Trường hợp sinh non mà sau đó con mất thì căn cứ theo khoản 3 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì sẽ được hưởng như sau:

  • Con dưới 02 tháng tuổi chết: Mẹ được nghỉ việc 04 tháng tính từ ngày sinh;
  • Con từ 02 tháng tuổi trở lên bị chết: Mẹ được nghỉ việc 02 tháng tính từ ngày con chết, nhưng thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản không vượt quá thời gian là 06 tháng.

Vậy người lao động nữ sinh non mà có con mất thì tùy theo từng trường hợp là người con mất dưới 02 từ thời điểm sinh hoặc con mất trên 02 tháng tính từ thời điểm sinh thì người lao động nữ sẽ được tính thêm thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản. Thời gian nghỉ chế độ nói trên sẽ không tính vào thời gian nghỉ việc riêng theo quy định của pháp luật về lao động.

Mức hưởng thai sản khi sinh non

Trợ cấp một lần khi sinh con

Căn cứ Theo Điều 38 Luật BHXH năm 2014, lao động nữ sinh con thì được trợ cấp 01 lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng người này sinh con.

Đồng thời, tại Công văn số 3432/LĐTBXH-BHXH ban hành ngày 08/9/2016, BHXH Việt Nam cũng có hướng dẫn về vấn đề hưởng trợ cấp 01 lần khi sinh như sau:

Lao động nữ mang thai đôi trở lên mà khi sinh nếu có con bị chết hoặc chết lưu hoặc tất cả các con đều bị chết thì trợ cấp một lần khi sinh con theo quy định tại Điều 38 của Luật bảo hiểm xã hội được tính theo số con được sinh ra, bao gồm cả con bị chết hoặc chết lưu.

Theo đó, số tiền trợ cấp 01 lần được tính theo số con được sinh ra. Như vậy, với mỗi con sinh ra, lao động nữ sẽ được nhận:

Trợ cấp 01 lần khi sinh/con = 2 x 1,49 triệu đồng = 2,98 triệu đồng (Mức lương cơ sở áp dụng năm 2021 là 1,49 triệu đồng theo Nghị quyết số 128/2020/QH14)

Mức hưởng tiền chế độ thai sản

Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản thì mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội;

Chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau sinh

Lao động nữ ngay sau thời gian hưởng chế độ thai sản, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ 05 ngày đến 10 ngày.

Mức hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản một ngày bằng 30% mức lương cơ sở. Mức lương cơ sở hiện tại là 1.490.000 đồng vậy mức hưởng chế độ dưỡng dức trước khi sinh của nữ giáo viên mầm non là 447.000 đồng/ngày

Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe bao gồm cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần. Trường hợp có thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe từ cuối năm trước chuyển tiếp sang đầu năm sau thì thời gian nghỉ đó được tính cho năm trước.

Số ngày nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe do người sử dụng lao động và Ban Chấp hành công đoàn cơ sở quyết định, trường hợp đơn vị sử dụng lao động chưa thành lập công đoàn cơ sở thì do người sử dụng lao động quyết định. Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe được quy định như sau:

  • Tối đa 10 ngày đối với lao động nữ sinh một lần từ hai con trở lên;
  • Tối đa 07 ngày đối với lao động nữ sinh con phải phẫu thuật;
  • Tối đa 05 ngày đối với các trường hợp khác.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An về vấn đề: Quy định về việc sinh non có được hưởng chế độ thai sản khôngNếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn bảo hiểm thai sản – Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580 nhấn phím số 3

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết khác tại đây:

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN”

Mọi khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Add Comment

Luật Gia An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.