Quyền chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân của vợ, chồng

Xin chào Luật sư. Tôi và vợ tôi đã kết hôn được hơn 2 năm rồi. Chúng tôi có sở hữu chung một ngôi nhà và một chiếc xe giá 2 tỷ. Nhưng nay vợ chồng tôi muốn chia tài sản chung ra, vợ tôi sở hữu nhà và tôi sở hữu xe có được không ạ?

Câu hỏi từ anh Trần Hùng

Luật Tuệ An Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/71900.4580. – Văn phòng luật uy tín tại Hà Nội. – Luật sư uy tín chuyên nghiệp.

Chào anh! Cảm ơn anh đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Công ty Luật Tuệ An.

Căn cứ theo quy định của pháp luật, Luật Tuệ An chúng tôi xin tư vấn cho anh theo những nội dung sau:

  • Quyền chia tài sản chung trong thời kì hôn nhân của vợ, chồng;
  • Những trường hợp không được phép chia tài sản chung trong thời kì hôn nhân;
  • Về hình thức của thỏa thuận chia tài sản chung.
  • Hậu quả của việc chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân

Cụ thể như sau:

Thứ nhất, về quyền chia tài sản chung trong thời kì hôn nhân của vợ, chồng

Vợ, chồng có quyền chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân không?
Luật Tuệ An – Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/7: 1900.4580

Khoản 1 Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về điều này như sau:

– Trong thời kỳ hôn nhân, vợ chồng có quyền thỏa thuận chia tài sản chung (có thể một phần hoặc toàn bộ), trừ trường hợp Luật cấm;

– Nếu không thỏa thuận được thì có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết.

Theo đó, nếu vợ chồng anh có nhu cầu, anh chị hoàn toàn có quyền thoả thuận chia tài sản chung trong thời kì hôn nhân. Khi thỏa thuận chia tài sản chung anh chị có thể chia một phần hoặc toàn bộ tài sản trong thời kỳ hôn nhân.

Xem thêm Tài sản chung của vợ chồng gồm những tài sản gì?

Những trường hợp không được phép chia tài sản chung trong thời kì hôn nhân

Vợ, chồng có quyền chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân không?
Luật Tuệ An – Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/7: 1900.4580

Theo Điều 42 Luật này, các trường hợp không được chia tài sản chung trong thời kì hôn nhân là:

– Việc chia tài sản chung gây ảnh hưởng nghiêm trọng đến lợi ích của gia đình; quyền, lợi ích hợp pháp của con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình;

– Chia tài sản chung với mục đích trốn tránh thực hiện các nghĩa vụ:

  • Nghĩa vụ nuôi dưỡng, cấp dưỡng;
  • Nghĩa vụ bồi thường thiệt hại;
  • Nghĩa vụ thanh toán khi bị Tòa án tuyên bố phá sản;
  • Nghĩa vụ trả nợ cho cá nhân, tổ chức;
  • Nghĩa vụ nộp thuế hoặc nghĩa vụ tài chính khác đối với Nhà nước;
  • Nghĩa vụ khác về tài sản theo quy định của pháp luật.

Như vậy, pháp luật không cấm chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân, nhưng việc chia tài sản đó không được phép thuộc vào các trường hợp trên.

Theo đó, nếu việc chia tài sản là ngôi nhà và chiếc xe vi phạm các trường hợp trên thì sẽ bị pháp luật vô hiệu. Theo đó, nếu việc chia tài sản không thuộc các trường hợp bị cấm, thì thỏa thuận của vợ chồng anh chị mới được pháp luật thừa nhận.

Hình thức của thỏa thuận chia tài sản chung

Khoản 2 Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình quy định thỏa thuận chia tài sản trong thời kỳ hôn nhân phải được lập thành văn bản. Và văn bản này phải được công chứng theo yêu cầu của vợ chồng hoặc theo quy định của pháp luật.

Hậu quả của việc chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân

Cơ sở pháp lý: Điều 40 Luật Hôn nhân và gia đình.

– Sau khi chia tài sản chung, phần tài sản được chia, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng của mỗi bên sau khi chia tài sản chung là tài sản riêng của vợ, chồng. Trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác. Phần tài sản còn lại không chia vẫn là tài sản chung của vợ chồng.

Ví dụ như ngôi nhà thuộc sở hữu của vợ anh. Thì tiền thu được từ việc cho thuê ngôi nhà đó là tài sản riêng vợ.

– Thỏa thuận của vợ chồng không làm thay đổi quyền, nghĩa vụ về tài sản được xác lập trước đó giữa vợ, chồng với người thứ ba.

Ví dụ: khi vợ chồng anh chị cùng nhau vay tiền để mua ô tô, thì anh chị vẫn phải cùng nhau trả số tiền đấy cho bên đã cho vay. Trừ trường hợp vợ chồng thỏa thuận chỉ có một người trả. Tuy nhiên, vẫn phải đảm bảo lợi ích cho bên thứ 3 cho vay tiền.

Kết luận

Như vậy, vợ, chồng có quyền chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân. Tuy nhiên, việc chia tài sản chung không được vi phạm quy định của Luật và thỏa thuận chia tài sản chung bắt buộc phải lập thành văn bản.

Theo đó, nếu việc chia ngôi nhà cho vợ anh và chiếc xe thuộc về anh không thuộc vào các trường hợp Luật cấm thì anh chị được phép thỏa thuận chia.

Ngoài ra, anh chị cần phải lưu ý thêm: tài sản mà anh chị muốn chia là bất động sản và động sản phải đăng kí quyền sở hữu. Do vậy, việc chia tài sản chỉ có hiệu lực khi vào chỉ khi được đăng ký. Điều này tất yếu dẫn tới việc văn bản thoả thuận của anh chị phải là văn bản có công chứng.

Mời anh chị xem thêm bài viết sau để tìm hiểu rõ hơn về vấn đề này:

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn hôn nhân và gia đình – Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580 . – phím số 3

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết khác về vấn đề hôn nhân gia đình tại đây:

   Luật Tuệ An – Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/7: 1900.4580
LUẬT SƯ TƯ VẤN UY TÍN – CHUYÊN NGHIỆP

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN

Mọi gặp khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580.

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Add Comment

Luật Tuệ An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.