Quyền sử dụng đất dùng vào việc thờ cúng có được phân chia hay không?

Chào luật sư, tôi có 1 việc muốn nhờ tới sự trợ giúp của Luật sư. Bố tôi có 6 người con, hiện nay 6 người con đã có đầy đủ gia đình và không ai ở chung với ông bà. Bây giờ bố tôi muốn lập di chúc định đoạt về một trong số những mảnh đất ông đang có. Ông nói rằng, lập di chúc ông sẽ để lại mảnh đất đó cho bác cả; và đây được coi là di sản ông dành ra để nhằm mục đích thờ cúng tổ tiên. Vậy tôi muốn hỏi là, nếu sau này bác cả tự ý dùng mảnh đất đó đem đi bán thì có được không? Và nếu giữa anh em trong nhà tranh chấp đòi chia mảnh đất này thì có được không? Mong Luật sư giải đáp.

Câu hỏi của anh Lương – Bình Dương

Luật Tuệ An – Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/7: 1900.4580. – Văn phòng luật uy tín tại Hà Nội. – Luật sư uy tín chuyên nghiệp.

Để giải đáp những vướng mắc trên của anh. Luật Tuệ An xin đưa ra những nội dung chính sau đây:

  • Di sản là gì? Di sản dùng vào việc thờ cúng là gì?
  • Quyền sử dụng đất dùng vào việc thờ cúng có được phân chia hay không?

Cơ sở pháp lý:

  • Bộ luật dân sự 2015

1. Di sản là gì? Di sản dùng vào việc thờ cúng là gì?

Di sản là tài sản của người chết để lại sau khi thanh toán các nghĩa vụ; phần còn lại chia cho người thừa kế . Tuy nhiên; có trường hợp người để lại thừa kế lập di chúc dành lại một phần di sản để thờ cúng; hoặc di tặng cho người khác. Cho nên di sản có thể phân thành các loại như di sản thờ cúng; di sản để di tặng và di sản chia thừa kế .

Di sản dùng vào việc thờ cúng được để lại theo ý nguyện của người lập di chúc , di sản này không chia mà được giao cho một người quản lý. Di sản này có thể là một tài sản cụ thể ( cây lâu năm , nhà ở … ) . Nếu là nhà ở hoặc cây lâu năm; người quản lý có quyền thu hoa lợi , lợi tức và dùng nó để thực hiện việc đó. Người quản lý không được sử dụng di sản dùng vào việc thờ cúng vào mục đích của riêng mình; và không có quyền định đoạt di sản này .

Ở nước ta , trong mỗi giai đoạn lịch sử khác nhau; pháp luật quy định về việc thừa kế nói chung và về di sản dùng vào việc thờ cúng nói riêng có sự khác nhau; nhưng đều có đặc điểm chung là phản ánh phong tục; tập quán; truyền thống tốt đẹp của nhân dân ta là “uống nước nhớ nguồn”. Ngày nay, trong cơ chế thị trường, một số giá trị đạo đức, phong tục , tập quán tốt đẹp bị mai một. Vì vậy duy trì việc thờ cúng cha , mẹ , ông , bà , tổ tiên một cách văn minh; lịch sự là cách giáo dục tốt đối với thế hệ trẻ trong việc giữ gìn bản sắc văn hóa của dân tộc Việt Nam trong xu thế hội nhập.

Tổng đài tư vấn luật 24/7– “VỮNG NIỀM TIN- TRỌN CHỮ TÍN” 1900 4580

2. Quyền sử dụng đất dùng vào việc thờ cúng có được phân chia hay không?

Điều 645 BLDS 2015 đã cho phép người lập di chúc có quyền dành một phần di sản trong khối di sản để thờ cúng. Để phục vụ cho việc thờ cúng, di sản thường được để lại là nhà thờ, nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất:

Điều 645. Di sản dùng vào việc thờ cúng

1.Trường hợp người lập di chúc để lại một phần di sản dùng vào việc thờ cúng; thì phần di sản đó không được chia thừa kế; và được giao cho người đã được chỉ định trong di chúc quản lý để thực hiện việc thờ cúng; nếu người được chỉ định không thực hiện đúng di chúc hoặc không theo thỏa thuận của những người thừa kế thì những người thừa kế có quyền giao phần di sản dùng vào việc thờ cúng cho người khác quản lý để thờ cúng.

Trường hợp người để lại di sản không chỉ định người quản lý di sản thờ cúng; thì những người thừa kế cử người quản lý di sản thờ cúng.

Trường hợp tất cả những người thừa kế theo di chúc đều đã chết; thì phần di sản dùng để thờ cúng thuộc về người đang quản lý hợp pháp di sản đó trong số những người thuộc diện thừa kế theo pháp luật.

2.Trường hợp toàn bộ di sản của người chết không đủ để thanh toán nghĩa vụ tài sản của người đó thì không được dành một phần di sản dùng vào việc thờ cúng.

Hơn nữa phần di sản thờ cúng,

Nhằm mục đích thờ cúng thường là quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất. Quyền sử dụng đất (các di sản khác) dùng vào việc thờ cúng sẽ không được chia thừa kế. Nó được quản lý bởi một người được chỉ định trong di chúc; hoặc do những người thừa kế thỏa thuận cử ra. Do đó, quyền sử dụng đất (các di sản khác) dùng vào việc thờ cúng không thuộc sở hữu của riêng bất cứ cá nhân nào; không ai có quyền chuyển dịch quyền sử dụng đất này.

Do tính chất quyền sử dụng đất là tài sản có giá trị lớn; nên những người được giao quản lý dễ nảy sinh suy nghĩ chiếm đoạt; tìm mọi cách để hợp thức hóa quyền sử dụng đất dùng vào việc thờ cúng thành tài sản của mình; hay chuyển nhượng cho người khác để hưởng lợi. Để tránh xảy ra các tình huống trên; thì pháp luật cần quy định cụ thể việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối đất dùng để thờ cúng như thế nào. Làm sao phải thể hiện được nội dung đó là đất thờ cúng; người quản lý có thể đứng tên trong GC­QSDĐ nhưng không được bán và chia thừa kế đối với đất đó.

Vì vậy,

Nếu bác cả nhà anh có ý định bán mảnh đất hay sử dụng với mục đích khác trái với ý nguyện của người lập di chúc là trái quy định của pháp luật. Trường hợp bác anh sử dụng, quản lý ngôi nhà không đúng mục đích; thì các anh, chị, em của anh có quyền giao mảnh đất này cho người khác quản lý. Sau này xảy ra tranh chấp anh/chị/em của anh yêu cầu chia lại tài sản là mảnh đất kia; thì hành vi này là trái với quy định của pháp luật và cũng không được phép thực hiện.

Tổng đài tư vấn luật 24/7– “VỮNG NIỀM TIN- TRỌN CHỮ TÍN” 1900 4580

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An . Nếu còn vướng mắc chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay; Luật sư tư vấn đất đai ; – Luật Tuệ An uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết khác về vấn đề dân sự dưới đây:

Tổng đài tư vấn luật 24/7– “VỮNG NIỀM TIN- TRỌN CHỮ TÍN” 1900 4580

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN

Mọi gặp khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580.

Add Comment