Sinh viên làm việc part time có cần ký hợp đồng lao động?

Hiện nay, hình thức làm việc part-time đã trở nên rất phổ biến. Đặc biệt đối với học sinh, sinh viên đi làm kiếm thêm thu nhập sau giờ học. Vậy làm việc bán thời gian có được hưởng những quyền lợi như lao động toàn thời gian? Sinh viên làm việc part time có cần ký hợp đồng lao động? Luật Tuệ An sẽ giải đáp thắc mắc của quý vị qua bài viết sau đây.

Căn cứ pháp lý

  • Bộ luật Lao động năm 2019;
  • Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014;
  • Nghị định 90/2019/NĐ-CP quy định mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động làm việc theo hợp đồng lao động;

Việc làm part-time là gì?

“Part time” có nghĩa là bán thời gian, được dùng để chỉ những công việc làm thêm bán thời gian, thường hướng đến các đối tượng: Học sinh, sinh viên, nội trợ… tranh thủ thời gian rảnh đi làm kiếm thêm thu nhập.

Việc làm part-time hay được gọi là việc làm thêm bán thời gian hay làm thêm theo giờ, theo ca. Thời gian các ca thường do các cơ quan, tổ chức quy định nhưng ít hơn thời gian của công việc toàn thời gian thường dao động từ 4 đến 5 tiếng/ca/ngày.

Sinh viên làm việc part time có cần ký hợp đồng lao động?
Sinh viên làm việc part time có cần ký hợp đồng lao động?

Làm việc part-time có phải ký hợp đồng lao động?

Tại khoản 1 Điều 32 Bộ luật Lao động (BLLĐ) năm 2019 quy định về người lao động làm việc không trọn thời gian như sau:

Người lao động làm việc không trọn thời gian là người lao động có thời gian làm việc ngắn hơn so với thời gian làm việc bình thường theo ngày hoặc theo tuần hoặc theo tháng được quy định trong pháp luật về lao động, thỏa ước lao động tập thể hoặc nội quy lao động.

Như vậy, có thể hiểu, ở góc độ pháp lý thì sinh viên làm việc part-time được xác định là người làm việc không trọn thời gian. Làm việc bán thời gian cũng được xem là một hình thức của quan hệ lao động và không có sự phân biệt giữa người lao động làm việc toàn thời gian với bán thời gian.

Làm việc part-time được hưởng quyền lợi như thế nào?

Bên cạnh đó, Điều 32 BLLĐ 2019 cũng nêu rõ, dù làm việc không trọn thời gian nhưng người lao động vẫn được đảm bảo những quyền lợi nhất định, cụ thể:

  • Người lao động làm việc không trọn thời gian được hưởng lương;
  • Bình đẳng trong thực hiện quyền và nghĩa vụ với người lao động làm việc trọn thời gian;
  • Bình đẳng về cơ hội, không bị phân biệt đối xử, bảo đảm an toàn, vệ sinh lao động.

Theo quy định này, khi sử dụng lao động parttime, công ty bạn vẫn phải có trách nhiệm giao kết hợp đồng và đảm bảo các quyền lợi cho bạn theo quy định pháp luật lao động. Tuy nhiên, tùy độ tuổi, công việc và thời hạn của hợp đồng mà các bên có thể lựa chọn một trong 03 hình thức giao kết hợp đồng: Văn bản, lời nói hoặc dữ liệu điện tử.

Làm việc part-time có phải đóng Bảo hiểm xã hội không?

Như đã trình bày ở trên, người lao động làm việc part time cũng được các quyền lợi, bình đẳng trong thực hiện nghĩa vụ như làm việc trọn thời gian.

Đồng thời, khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc. Cụ thể:

Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

  • Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;
  • Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;

Như vậy, những người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng trở lên sẽ thuộc đối tượng phải tham gia BHXH bắt buộc.

Tuy nhiên, với những người làm part time thì thời gian làm việc của họ sẽ không đủ tháng. Do đó, nếu tổng thời gian người lao động không làm việc và không hưởng lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì sẽ không được đóng BHXH. Nội dung này được nêu tại khoản 3 Điều 85 Luật BHXH 2014 như sau:

Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng bảo hiểm xã hội tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng bảo hiểm xã hội, trừ trường hợp nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.

Nói tóm lại, người lao động làm việc part time sẽ được đóng BHXH nếu đáp ứng đủ các điều kiện:

  • Giao kết hợp đồng lao động từ đủ 01 tháng trở lên
  • Thời gian không làm việc và không hưởng lương trong tháng không quá 14 ngày.

Các trường hợp không đóng Bảo hiểm xã hội

Luật BHXH cũng quy định về trường hợp không đóng BHXH. Cụ thể:

Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng bảo hiểm xã hội tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng bảo hiểm xã hội, trừ trường hợp nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.

Như vậy, sẽ có 02 trường hợp mà người lao động part time không được đóng BHXH:

  • Hợp đồng lao động dưới 01 tháng thì không phải tham gia BHXH bắt buộc.
  • Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng bảo hiểm xã hội tháng đó.

Như vậy, nếu sinh viên làm công việc part-time, bạn vẫn có thể được đóng bảo hiểm xã hội. Tuy nhiên, điều này phụ thuộc vào nội dung của hợp đồng, mà cụ thể là thời hạn và mức lương.

Ngoài ra bạn còn có thể tham khảo về Luật Lao động tại đây:

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn về Lao động – Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580

LUẬT SƯ TƯ VẤN UY TÍN – CHUYÊN NGHIỆP

Công Ty Luật Tuệ An  “VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN

Mọi gặp khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580.

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Add Comment

Luật Tuệ An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.