Tai nạn giao thông hai bên đều sai xác định lỗi thế nào?

Trong trường hợp các bên đều có lỗi dẫn đến tai nạn giao thông hoặc trong trường hợp do sự kiện bất khả kháng thì trách nhiệm bồi thường sẽ được giải quyết như thế nào, bên nào có trách nhiệm bồi thường? Cách tính mức bồi thường thiệt hại ra sao? Qua bài viết sau đây Luật Tuệ An  sẽ giải đáp thắc thắc về Tai nạn giao thông hai bên đều sai xác định lỗi thế nào?

Cơ sở pháp lý

Tai nạn giao thông là gì?

Tai nạn giao thông là sự việc rủi ro, bất ngờ xảy ra khi phương tiện giao thông đang di chuyển trên các tuyến đường bộ; đường sắt, đường thuỷ, đường hàng không, gây thiệt hại đến tính mạng; sức khoẻ con người, đến tài sản và phương tiện.

Khi xảy ra tai nạn, phương tiện phải được giữ nguyên tại hiện trường; không ai được quyển xoá hoặc làm sai lệch các dấu vết; những người có mặt tại hiện trường phải khẩn truơng; kịp thời sơ cứu, cấp cứu nạn nhân tại chỗ; và chuyển người bị nạn đến cơ sở y tế nơi gần nhất; bảo vệ tài sản và phương tiện của nạn nhân; và đối tượng gây tai nạn và báo ngay cho cơ quan công an hoặc cơ quan có trách nhiệm nơi gần nhất.

Nếu nạn nhân bị thương nặng, có thể ảnh hưởng đến tính mạng; thì các phương tiện giao thông đang lưu hành gần nơi xảy ra tai nạn phải có trách nhiệm đưa nạn nhân đến bệnh viện để cấp cứu.

Tai nạn giao thông hai bên đều sai xác định lỗi thế nào?
Tai nạn giao thông hai bên đều sai xác định lỗi thế nào?

Tai nạn giao thông hai bên đều sai xác định lỗi thế nào?

Theo Điều 584 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định: “Điều 584. Căn cứ phát sinh trách nhiệm bồi thường thiệt hại

  • 1. Người nào có hành vi xâm phạm tính mạng, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của người khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường, trừ trường hợp Bộ luật này, luật khác có liên quan quy định khác.
  • 2. Người gây thiệt hại không phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại trong trường hợp thiệt hại phát sinh là do sự kiện bất khả kháng hoặc hoàn toàn do lỗi của bên bị thiệt hại, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc luật có quy định khác.”

Theo quy định nêu trên thì người có hành vi xâm phạm tính mạng, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của người khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường. Người gây thiệt hại không phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại trong trường hợp thiệt hại phát sinh là do sự kiện bất khả kháng hoặc hoàn toàn do lỗi của bên bị thiệt hại, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc luật có quy định khác. 

Đối chiếu với trường hợp của bạn, nếu bạn đi đúng phần đường, đi đúng tốc độ và trong biên bản của cơ quan công an xác định bạn không có hành vi vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ thì trường hợp của bạn được xác định không có lỗi, nếu lỗi được xác định là hoàn toàn của người đi xe đạp gây ra thì trong trường hợp này bạn không có trách nhiệm bồi thường thiệt hại cho bên người đi xe đạp. Ngược lại, bạn có quyền yêu cầu người đi xe đạp bồi thường do thiệt hại về sức khỏe của mình.   

Trong trường hợp, cơ quan công an xác định nguyên nhân xảy ra tai nạn là do lỗi hỗn hợp của cả hai bên thì việc bồi thường được xem xét trên phần lỗi của mỗi bên, nếu lỗi dẫn đến tai nạn giao thông do bên người đi xe đạp được xác định nhiều hơn thì người đi xe đạp phải có trách nhiệm bồi thường tương ứng với phần lỗi của họ gây ra. 

Căn cứ Điều 585 Bộ luật dân sự 2015 quy định về nguyên tắc bồi thường thiệt hại như sau:

1. Thiệt hại thực tế phải được bồi thường toàn bộ và kịp thời. Các bên có thể thỏa thuận về mức bồi thường, hình thức bồi thường bằng tiền, bằng hiện vật hoặc thực hiện một công việc, phương thức bồi thường một lần hoặc nhiều lần, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

2. Người chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại có thể được giảm mức bồi thường nếu không có lỗi hoặc có lỗi vô ý và thiệt hại quá lớn so với khả năng kinh tế của mình.

3. Khi mức bồi thường không còn phù hợp với thực tế thì bên bị thiệt hại hoặc bên gây thiệt hại có quyền yêu cầu Tòa án hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác thay đổi mức bồi thường.

4. Khi bên bị thiệt hại có lỗi trong việc gây thiệt hại thì không được bồi thường phần thiệt hại do lỗi của mình gây ra.”

Vậy trách nhiệm bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng phát sinh khi thỏa mãn các điều kiện quy định tại Bộ luật dân sự 2015 cụ thể là:

  • Có thiệt hại xảy ra (gồm các loại về tài sản, sức khỏe, tính mạng, danh dự, uy tín của cá nhân và của tổ chức bị xâm phạm);
  • Có hành vi trái pháp luật gây thiệt hại;
  • Có mối quan hệ nhân quả giữa hành vi trái pháp luật và thiệt hại;
  • Có lỗi của người gây thiệt hại.

Điều 590 Bộ luật dân sự 2015 quy định về thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm như sau:

Điều 590. Thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm

1. Thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm bao gồm:

a) Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khỏe và chức năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại;

b) Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại; nếu thu nhập thực tế của người bị thiệt hại không ổn định và không thể xác định được thì áp dụng mức thu nhập trung bình của lao động cùng loại;

c) Chi phí hợp lý và phần thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc người bị thiệt hại trong thời gian điều trị; nếu người bị thiệt hại mất khả năng lao động và cần phải có người thường xuyên chăm sóc thì thiệt hại bao gồm cả chi phí hợp lý cho việc chăm sóc người bị thiệt hại;

d) Thiệt hại khác do luật quy định.

2. Người chịu trách nhiệm bồi thường trong trường hợp sức khỏe của người khác bị xâm phạm phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì mức tối đa cho một người có sức khỏe bị xâm phạm không quá năm mươi lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định.

Như vậy, mức thiệt hại về sức khỏe được xác định trên những thiệt hại theo quy định nêu trên, trong trường hợp nếu là lỗi hoàn toàn của bên người đi xe đạp thì bạn có quyền yêu cầu mức bồi thường tương ứng với những thiệt hại thực tế ở trên. Trường hợp, là lỗi hỗn hợp của cả 02 bên thì mức bồi thường sẽ tương ứng với phần lỗi mà mỗi bên gây ra.

Mức bồi thường có thể được thực hiện theo thỏa thuận của các bên, trường hợp các bên không thỏa thuận được về mức bồi thường thì một trong hai bên có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết. 

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An về: Tai nạn giao thông hai bên đều sai xác định lỗi thế nào?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hồ trợ pháp lý khác; vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn miễn phí. Luật sư chuyên nghiệp, tư vấn miễn phí – 1900.4580.

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN

Mọi gặp khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580. 

Một số bài viết có liên quan:

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Luật Tuệ An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.