Tài sản trước hôn nhân sau khi ly hôn xử lý như thế nào?

Chào luật sư, tôi có việc muốn hỏi luật sư như sau. Tôi và chồng có kết hôn được 1 năm nay, và hiện tại chúng tôi chưa có con. Tới nay tôi phát hiện ra chồng mình có quan hệ ngoài luồng với người phụ nữ khác. Tôi đã yêu cầu anh ấy phải chấm dứt mối quan hệ này nếu không thì sẽ ly hôn. Tuy nhiên anh ấy vẫn tiếp tục qua lại với người phụ nữ kia. Nay tôi quyết định sẽ ly hôn và anh ấy cũng đã đồng ý. Hiện tại chúng tôi có 1 căn nhà đang ở là căn nhà mà mẹ đẻ tôi đã mua cho tôi trước khi cưới. Mong luật sư giải đáp thắc mắc về vấn đề khi ly hôn tài sản trước hôn nhân sẽ chia như thế nào? Tôi xin chân thành cảm ơn.

Câu hỏi của chị Hương – Hà Nội.

Luật Tuệ An – Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/7: 1900.4580. Văn phòng luật uy tín tại Hà Nội. – Luật sư uy tín chuyên nghiệp.

Căn cứ theo quy định của pháp luật; Luật Tuệ An chúng tôi xin tư vấn về vấn đề này qua bài viết dưới đây.

Cơ sở pháp lý

  • Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014.
Tổng đài tư vấn luật 24/7– “VỮNG NIỀM TIN- TRỌN CHỮ TÍN” 1900 4580

Xác định tài sản riêng của vợ chồng

      Điều 43 luật Hôn nhân và gia đình 2014 có quy định như sau:

1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.

2. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 33 và khoản 1 Điều 40 của Luật này.

      Như vậy có thể xác định rằng những tài sản có trước khi kết hôn, tài sản được thừa kế riêng, tặng cho riêng trong thời kì hôn nhân là tài sản riêng của một bên vợ hoặc chồng.

Theo quy định trên, thì:

Thứ nhất, các tài sản bạn đã có trước khi kết hôn mà ở đây là căn nhà thuộc sở hữu riêng của bạn; bạn chỉ cần lưu giữ giấy tờ chứng minh đó là tài sản bạn có trước khi kết hôn để tránh các tranh chấp phất sinh không cần thiết, ngoài ra bạn cần lưu ý không ký các văn bản thỏa thuận nhập tài sản riêng của bạn vào khối tài sản chung vợ chồng.

Thứ hai, trong thời kỳ hôn nhân; các tài sản bạn được tặng cho riêng sẽ được coi là tài sản riêng của bạn mà không thuộc tài sản chung vợ chồng. Trường hợp này, bạn cũng cần phải chứng minh các tài sản đó là tài sản được tặng cho riêng; ở đây bạn có thể thực hiện việc ký hợp đồng tặng cho riêng với ai đó để sau này hợp đồng đó sẽ là bằng chứng chứng minh căn nhà đó là tài sản riêng của bạn.

Tổng đài tư vấn luật 24/7– “VỮNG NIỀM TIN- TRỌN CHỮ TÍN” 1900 4580

Tài sản trước hôn nhân sau khi ly hôn sẽ xử lý như thế nào?

Tài sản có trước khi kết hôn khi ly hôn thực hiện chia theo phương thức sau:

Về nguyên tắc, tài sản được tạo lập trước khi kết hôn là tài sản riêng của mỗi bên vợ, chồng; trừ trường hợp người đó đồng ý hoặc thỏa thuận nhập tài sản đó vào khối tài sản chung của hai vợ chồng. Việc phân chia tài sản có trước khi kết hôn khi ly hôn được quy định tại khoản 4 Điều 59 Luật Hôn nhân & gia đình, như sau:

“Tài sản riêng của vợ, chồng thuộc quyền sở hữu của người đó, trừ trường hợp tài sản riêng đã nhập vào tài sản chung theo quy định của Luật này.

Trong trường hợp có sự sáp nhập, trộn lẫn giữa tài sản riêng với tài sản chung mà vợ, chồng có yêu cầu về chia tài sản thì được thanh toán phần giá trị tài sản của mình đóng góp vào khối tài sản đó, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác.”

Như vậy, ngoại trừ trường hợp các bên thỏa thuận sáp nhập vào tài sản riêng vào tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân; thì khi ly hôn tài sản có trước khi kết hôn được xác định là tài sản riêng của mỗi người và thuộc về chính người đó.

Trên thực tế, tài sản riêng của vợ, chồng có trước khi kết hôn được phát sinh hoa lợi, lợi tức trong thời kỳ hôn nhân. Vì vậy, Luật hôn nhân & gia đình năm 2014 quy định các trường hợp phân chia liên quan đến hoa lợi, lợi tức được hình thành từ tài sản riêng của vợ chồng như sau:

Tại khoản 1 Điều 33 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 có quy định:

Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung”. 

Như vậy, hoa lợi lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhẫn được xem là tài sản chung của vợ, chồng. Nên khi có yêu cầu chia phần hoa lợi lợi tức có liên quan này thì về nguyên tắc sẽ được chia đôi; nhưng tính đến các yếu tố như công sức đóng góp, quá trình tạo lập nên hoa lợi lợi tức…..

Tại khoản 1 Điều 40 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 có quy định:

Trong trường hợp chia tài sản chung của vợ chồng thì phần tài sản được chia; hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng của mỗi bên sau khi chia tài sản chung là tài sản riêng của vợ, chồng; trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác. Phần tài sản còn lại không chia vẫn là tài sản chung của vợ chồng”. 

Như vậy, trong thời kỳ hôn nhân nếu vợ chồng có thỏa thuận xác định phân chia tài sản riêng của mỗi người thì phần hoa lợi, lợi tức này sẽ là tài sản riêng, thuộc sở hữu riêng của người đó.

Giải đáp thắc mắc

Vấn đề của bạn nêu trên bạn không nói rõ rằng bạn đã nhập căn nhà đó làm tài sản chung của vợ chồng hay chưa nên chúng tôi sẽ chia ra 2 trường hợp như sau:

Trường hợp bạn chưa nhập căn nhà vào tài sản chung vợ chồng

      Khoản 4 điều 59 Luật Hôn nhân và gia đình 2014; quy định về nguyên tắc giải quyết tài sản của vợ chồng khi ly hôn như sau:

Tài sản riêng của vợ, chồng thuộc quyền sở hữu của người đó; trừ trường hợp tài sản riêng đã nhập vào tài sản chung theo quy định của Luật này.

Theo như quy định trên thì trong quá trình hôn nhân; nếu bạn chưa nhập căn nhà đó là tài sản chung của vợ chồng thì căn nhà đó sẽ vẫn hoàn toàn thuộc sở hữu riêng của bạn. Khi căn nhà còn là sở hữu riêng của bạn thì lúc chia tài sản sau ly hôn thì căn nhà đó sẽ không bị chia.

Trường hợp bạn và chồng đã nhập căn nhà vào khối tài sản chung của vợ chồng

Khoản 2 điều 59 luật Hôn nhân gia đình có quy định về chia tài sản khi ly hôn. Theo đó, nếu tài sản đã được nhập vào khối tài sản chung của vợ chồng thì sẽ là tài sản chung; khi đó tài sản chung sẽ được chia theo sự thỏa thuận của vợ chồng. Trường hợp vợ chồng không thỏa thuận được về việc chia tài sản đó thì Tòa án sẽ chia theo nguyên tắc cơ bản là chia đôi; có tính đến công sức đóng góp của mỗi bên vào khối tài sản này hoặc yếu tố lỗi của bên nào đó dẫn tới việc vợ chồng ly hôn.

       Khi đó, nếu bạn muốn có lợi khi chia tài sản mà nguồn gốc được cha mẹ tặng cho thì bạn cần chứng minh được nguồn gốc đó; hay phần công sức đóng góp của mình vào khối tài sản này. Việc chồng bạn ngoại tình cũng được coi là một trong những hành vi vi phạm quyền và nghĩa vụ của vợ chồng; là nguyên nhân trực tiếp dẫn tới việc vợ chồng ly hôn. Bạn cũng nên chứng minh lỗi của chồng bạn để bảo vệ quyền lợi về tài sản và quyền lợi khác cho mình khi ly hôn đơn phương.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An. Nếu còn vướng mắc; chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn hôn nhân và gia đình. Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580 nhấn phím số 3

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết khác về Hôn nhân và gia đình tại đây:

LUẬT SƯ TƯ VẤN UY TÍN – CHUYÊN NGHIỆP

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN”

Mọi khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580.

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Add Comment

Luật Gia An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.