Tạm ngừng hoạt động hộ kinh doanh có phải nộp lệ phí môn bài không?

Trong tình hình khó khăn hiện nay, tạm ngừng hoạt động kinh doanh là lựa chọn an toàn của nhiều hộ kinh doanh. Việc tạm ngừng kinh doanh sẽ giúp hộ kinh doanh tránh được nhiều tổn thất do kinh doanh nhưng không có lợi nhuận. Tuy nhiên, câu hỏi chung của mọi hộ kinh doanh khi tạm ngừng hoạt động là trong quá trình tạm ngừng hoạt động hộ kinh doanh có phải nộp lệ phí môn bài không? Câu hỏi này sẽ được Luật Tuệ An thông tin đến bạn trong nội dung bài viết dưới đây.

Tạm ngừng hoạt động hộ kinh doanh có cần phải nộp lệ phí môn bài không?
Tạm ngừng hoạt động hộ kinh doanh có phải nộp lệ phí môn bài không?

Căn cứ pháp lý

Luật Phí và lệ phí năm 2015

Nghị định số 22/2020/NĐ-CP

Nghị định số 139/2016/NĐ-CP

Tạm ngừng kinh doanh hộ kinh doanh là gì?

Có thể hiểu, tạm ngừng kinh doanh hộ kinh doanh là việc hộ kinh doanh tạm thời không thực hiện những hoạt động kinh doanh; nghĩa là hộ kinh doanh không được ký kết hợp đồng; không được sản xuất hóa đơn hay có bất kỳ hoạt động nào khác trong thời gian tạm ngừng. Sau khi hết thời hạn, hộ kinh doanh phải tiếp tục hoạt động trở lại.

Trong trường hộ kinh doanh tạm ngừng hoạt động kinh doanh từ 30 ngày trở lên; hộ kinh doanh phải gửi Thông báo về việc tạm ngừng kinh doanh của hộ kinh doanh cho cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đã đăng ký kinh doanh và cơ quan thuế trực tiếp quản lý.

Việc tạm ngừng kinh doanh sẽ chỉ được giới hạn trong một khoảng thời gian nhất định. Cụ thể, việc tạm ngừng kinh doanh sẽ không được quá 01 năm. Tuy nhiên, hộ kinh doanh có thể tiếp tục gia hạn thời hạn tạm ngừng kinh doanh nếu thấy cần thiết.

Lệ phí môn bài là gì?

Lệ phí môn bài là khoản tiền phải nộp định kỳ hàng năm hoặc khi mới ra sản xuất, kinh doanh dựa trên số vốn điều lệ ghi trong giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh/vốn đầu tư ghi trong giấy chứng nhận đăng ký đầu tư (đối với tổ chức) hoặc doanh thu của năm (đối với hộ, cá nhân kinh doanh).

Đối tượng nộp lệ phí môn bài

Căn cứ Điều 2 Nghị định 139/2016/NĐ-CP, người nộp lệ phí là tổ chức, cá nhân hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ, trừ trường hợp được miễn, gồm:

  • Doanh nghiệp được thành lập theo quy định của pháp luật.
  • Tổ chức được thành lập theo Luật Hợp tác xã.
  • Đơn vị sự nghiệp được thành lập theo quy định của pháp luật.
  • Tổ chức kinh tế của tổ chức chính trị, tổ chức chính trị – xã hội, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội – nghề nghiệp, đơn vị vũ trang nhân dân.
  • Tổ chức khác hoạt động sản xuất, kinh doanh.
  • Chi nhánh, văn phòng đại diện và địa điểm kinh doanh của các tổ chức trên.
  • Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình hoạt động sản xuất, kinh doanh.
Tạm ngừng hoạt động hộ kinh doanh có cần phải nộp lệ phí môn bài không?
Tạm ngừng hoạt động hộ kinh doanh có phải nộp lệ phí môn bài không?

Mức nộp lệ phí môn bài của hộ kinh doanh

  • Hộ gia đình có doanh thu trên 500 triệu đồng/năm: Đóng 1.000.000 đồng/năm.
  • Hộ gia đình có doanh thu từ trên 300 triệu đồng đến 500 triệu đồng mỗi năm: Đóng 500.000 đồng/năm.
  • Hộ gia đình có doanh thu từ trên 100 triệu đồng đến 300 triệu đồng mỗi năm: Đóng 300.000 đồng/năm.

Doanh thu để làm căn cứ xác định mức thu lệ phí môn bài đối với hộ gia đình là tổng doanh thu tính thuế thu nhập cá nhân theo quy định của pháp luật về thuế thu nhập cá nhân. Hộ gia đình có thay đổi doanh thu thì căn cứ để xác định mức thu lệ phí môn bài là doanh thu tính thuế thu nhập cá nhân của năm trước liền kề năm tính lệ phí môn bài. Hộ gia đình mới ra kinh doanh trong năm thì mức doanh thu làm cơ sở xác định mức thu lệ phí môn bài là doanh thu của năm tính thuế theo quy định của pháp luật về thuế thu nhập cá nhân.

Tạm ngừng hoạt động hộ kinh doanh có cần phải nộp lệ phí môn bài không?

Căn cứ theo khoản 5 Điều 4 Nghị định 139/2016/NĐ-CP được sửa đổi bổ sung bởi Nghị định 22/2020/NĐ-CP đã quy định:

“Người nộp lệ phí đang hoạt động có văn bản gửi cơ quan thuế quản lý trực tiếp về việc tạm ngừng hoạt động sản xuất, kinh doanh trong năm dương lịch không phải nộp lệ phí môn bài năm tạm ngừng kinh doanh với điêu kiện: văn bản xin tạm ngừng hoạt động sản xuất, kinh doanh gửi cơ quan thuế trước thời hạn phải nộp lệ phí theo quy định (ngày 30 tháng 01 hàng năm) và chưa nộp lệ phí môn bài của năm xin tạm ngừng hoạt động sản xuất, kinh doanh.

Trường hợp tạm ngừng hoạt động sản xuất, kinh doanh không đảm bảo điều kiện nêu trên thì nộp mức lệ phí môn bài cả năm.”

Như vậy, căn cứ theo các quy định trên, hộ kinh doanh là đối tượng nộp lệ phí môn bài theo quy định. Tuy nhiên, khi hộ kinh doanh tạm ngừng hoạt động sản xuất kinh doanh sẽ không phải nộp lệ phí môn bài khi đáp ứng 02 điều kiện sau:

  • Có văn bản xin tạm ngừng hoạt động sản xuất, kinh doanh gửi cơ quan thuế trước thời hạn phải nộp lệ phí theo quy định (ngày 30 tháng 01 hàng năm)
  • Chưa nộp lệ phí môn bài của năm xin tạm ngừng hoạt động sản xuất, kinh doanh.
Lưu ý: Trong trương hợp, hộ kinh doanh tạm ngừng hoạt động sản xuất kinh doanh nhưng không đảm bảo đáp ứng đủ 02 điều kiện trên thì vẫn phỉ nộp lệ phí môn bài cho cả năm.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An về vấn đề: Tạm ngừng hoạt động hộ kinh doanh có phải nộp lệ phí môn bài không? Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn doanh nghiệp  – Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN”

Mọi khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết khác tại đây:

Hộ kinh doanh được tạm ngừng kinh doanh tối đa bao nhiêu lâu?

Gặp khó sau đại dịch, nên tạm ngừng kinh doanh hay giải thể

Thủ tục hoàn thành nghĩa vụ thuế sau khi giải thế hộ kinh doanh

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Add Comment

Luật Tuệ An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.