Tặng cho quyền sử dụng đất thì có cần phải đăng ký biến động hay không?

Tình huống: Chào luật sư, hiện nay gia đình tôi được một người bác tặng cho một mảnh đất vườn. Tôi và bác tôi đã kí hợp đồng với nhau xong xuôi. Nhưng tôi lại nghe bạn tôi nói là tặng cho này cũng cần đăng ký biến động mới hoàn tất. Luật sư cho tôi hỏi, liệu tặng cho quyền sử dụng đất thì có cần phải đăng ký biến đông hay không? Nếu có thì thủ tục đăng ký như nào? Cảm ơn luật sư.

Anh Bình – Vĩnh Phúc.

Luật Tuệ An – Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/7: 1900.4580. – Văn phòng luật uy tín tại Hà Nội. – Luật sư uy tín chuyên nghiệp.

Cảm ơn quý bạn đọc đã gửi câu hỏi đến với Luật Tuệ An. Trong phạm vi bài viết này, chúng tôi xin giải đáp thắc mắc của bạn đọc theo những nội dung chính sau đây:

  1. Trường hợp phải đăng ký biến động đất đai
  2. Thủ tục đăng ký biến động đất đai

Cơ sở pháp lý

  • Luật Đất đai 2013
  • Nghị định 43/2014/NĐ-CP
  • Thông tư 33/2017/TT-BTNMT

1. Trường hợp đăng ký biến động đất đai

Đăng ký đất đai hiện nay được chia là hai loại: Đăng ký lần đầu và đăng ký biến động. Trường hợp đăng ký biến động được quy định tại khoản 4 Điều 95 Luật Đất đai 2013. Đăng ký biến động được thực hiện khi đã được cấp giấy chứng nhận hoặc đã đăng ký mà có thay đổi sau đây:

  • Người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất; thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất;
  • Có thay đổi về tài sản gắn liền với đất so với nội dung đã đăng ký;
  • Chuyển mục đích sử dụng đất;
  • Có thay đổi thời hạn sử dụng đất;……
Tổng đài tư vấn luật 24/7– “VỮNG NIỀM TIN- TRỌN CHỮ TÍN”: 1900 4580

Điều 95 đã quy định đối với trường hợp đất đã có Sổ đỏ trước đó; nhưng thực hiện các giao dịch nhằm thay đổi thông tin của người được cấp Giấy chứng nhận được quy định tại điểm a, Khoản 4 thì sẽ phải làm thủ tục đăng ký biến động đất đai. Trong đó, có giao dịch tặng cho trong trường hợp của anh Bình. Như vậy, sau khi hoàn thiện và kí kết hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất với bác mình, anh cần phải làm thủ tục đăng ký biến động đất đai với cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

2. Thủ tục đăng ký biến động đất đai với trường hợp tặng cho quyền sử dụng đất

Trình tự thủ tục đăng ký biến động đất đai trong trường hợp tặng cho quyền sử dụng đất được quy định tại Điều 85 Nghị định 43/2014/NĐ-CP.

*Bước 1: Nộp hồ sơ đăng ký biến động

Người sử dụng đất chuẩn bị hồ sơ đăng ký biến động nộp cho Chi nhánh Văn phòng đăng ký đất đai nơi có đất, gồm các giấy tờ sau đây:

a) Đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất theo Mẫu số 09/ĐK;

b) Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp;

c) Một trong các giấy tờ liên quan đến nội dung biến động:

– Bản sao sổ hộ khẩu;

– Chứng từ về việc nộp nghĩa vụ tài chính đối với trường hợp Giấy chứng nhận đã cấp có ghi nợ hoặc chậm nộp nghĩa vụ tài chính,

– Bản sao một trong các giấy tờ nếu có: Giấy chứng nhận nhà ở; Giấy chứng nhận sở hữu công trình không phải nhà ở; Giấy chứng nhận sở hữu rừng sản xuất là rừng trồng; Giấy chứng nhận quyền sở hữu cây lâu năm. …..

Ngoài ra, các chủ thể cần lưu ý về nơi nộp hồ sơ như sau:

– Hộ gia đình; cá nhân; cộng đồng dân cư; người Việt Nam định cư ở nước ngoài được sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam chuẩn bị hồ sơ và nộp hồ sơ tại Bộ phận tiếp nhận và trả kết quả của Chi nhánh Văn phòng đăng ký đất đai nơi có đất.

– Tổ chức trong nước; cơ sở tôn giáo; người Việt Nam định cư ở nước ngoài thực hiện dự án đầu tư; tổ chức nước ngoài; cá nhân nước ngoài; doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài chuẩn bị hồ sơ; nộp hồ sơ tại Bộ phận tiếp nhận và trả kết quả của Văn phòng Đăng ký đất đai Thành phố.

Tổng đài tư vấn luật 24/7– “VỮNG NIỀM TIN- TRỌN CHỮ TÍN”: 1900 4580
*Bước 2: Nhận hồ sơ và giải quyết

Sau khi nhận hồ sơ, cán bộ có trách nhiệm kiểm tra hồ sơ; nếu phù hợp thì sẽ tiến hành xác nhận các thông tin như thay đổi diện tích thửa đất; thông tin nghĩa vụ tài chính; ….

Nếu hồ sơ đầy đủ thì cơ quan tiếp nhận nhận hồ sơ và cấp Biên nhận cho người nộp hồ sơ; biên nhận phải ghi đầy đủ các thông tin theo mẫu quy định; Sau bước kiểm tra sẽ chỉnh lý, cập nhật biến động vào hồ sơ địa chính; Nếu hồ sơ chưa đầy đủ thì cơ quan tiếp nhận giải thích; hướng dẫn người nộp hồ sơ bổ sung, hoàn chỉnh hồ sơ.

Nếu tiếp nhận hồ sơ nhưng chưa hợp lệ thì trong thời hạn 03 ngày kể từ ngày tiếp nhận hồ sơ; cơ quan tiếp nhận hồ sơ phải thông báo; hướng dẫn người nộp hồ sơ bổ sung, hoàn chỉnh hồ sơ theo quy định.

Việc yêu cầu bổ sung hồ sơ phải bằng văn bản; trong thời hạn quy định và chỉ thực hiện không quá một (01) lần trong suốt quá trình giải quyết hồ sơ

Bước 3: Thực hiện nghĩa vụ tài chính

Người sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ tài chính và nộp lại biên lai thu tiền tại Bộ phận một cửa.

Bước 4: Trả kết quả giải quyết (01 ngày)

Người sử dụng đất căn cứ ngày hẹn trong Biên nhận liên hệ nhận kết quả tại Chi nhánh Văn phòng đăng ký đất đai hoặc Văn phòng đăng ký đất đai Thành phố.

Như vậy, với việc được bác mình tặng cho quyền sử dụng đất thì sau khi anh hoàn tất các hợp đồng tặng cho với bác, anh Bình cần thực hiện thủ tục đăng ký biến động với các thủ tục trên tại Chi nhánh Văn phòng đăng ký đất đai nơi có đất.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn đất đai – Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580

Ngoài ra các bạn có thể tìm hiểu về lĩnh vực Đất đai tại đây:
LUẬT SƯ TƯ VẤN UY TÍN – CHUYÊN NGHIỆP

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN
Mọi gặp khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580.

Add Comment