Thanh toán khi mua nhà ở hình thành trong tương lai

Xã hội ngày càng phát triển. Nhu cầu mua bán nhà ở hình thành trong tương lai ngày càng gia tăng. Tuy nhiên không phải ai cũng nắm rõ được những vấn đề pháp lý khi giao kết hợp đồng. Một trong những nội dung quan trọng mà các bên cần phải thỏa thuận trong hợp đồng. Đó là Thanh toán khi mua nhà ở hình thành trong tương lai. Trong nội dung bài tư vấn, Luật Tuệ An sẽ giải đáp vấn đề trên.

Câu hỏi:

Chào Luật sư. Tôi có vấn đề pháp lý như sau rất cần Luật sư tư vấn.

Gần đây, qua lời giới thiệu của bạn bè nên tôi đã mua một căn hộ chung cư đã xây xong móng. Khi giao kết hợp đồng mua bán, hai bên thỏa thuận rằng bên mua là tôi sẽ thực hiện nghĩa vụ thanh toán thành 03 đợt. Đợt đầu tiên thanh toán 20% giá trị căn hộ. Đợt thứ hai 50% giá trị căn hộ. Đợt thứ ba 30% giá trị căn hộ.

Vậy thưa Luật sư, việc thỏa thuận thanh toán như trên đã phù hợp với quy định của pháp luật chưa?

Câu hỏi của Bạn đọc Văn Trường – Hà Nam
Tổng đài tư vấn luật 24/7– “VỮNG NIỀM TIN- TRỌN CHỮ TÍN” 1900 4580

Cảm ơn Anh đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Sau đây, Luật Tuệ An xin giải đáp thắc mắc của Anh qua các nội dung sau:

  1. Cơ sở pháp lý
  2. Nhà ở hình thành trong tương lai là gì?
  3. Điều kiện mua bán nhà ở hình thành trong tương lai
  4. Việc thanh toán khi mua bán nhà ở hình thành trong tương lai đã đúng quy định chưa?

Luật Tuệ An – Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/7: 1900.4580. – Văn phòng luật uy tín tại Hà Nội. – Luật sư uy tín chuyên nghiệp.

1. Cơ sở pháp lý

  • Luật Nhà ở 2014
  • Luật Kinh doanh bất động sản 2014 

2. Nhà ở hình thành trong tương lai là gì?

Theo khoản 1 Điều 3 Luật Nhà ở 2014. Nhà ở “là công trình xây dựng với mục đích để ở và phục vụ các nhu cầu sinh hoạt của hộ gia đình, cá nhân”.

Theo khoản 4 Điều 3 Luật Kinh doanh bất động sản năm 2014. Nhà ở hình thành trong tương lai được định nghĩa như sau:

Nhà, công trình xây dựng hình thành trong tương lai là nhà, công trình xây dựng đang trong quá trình xây dựng và chưa được nghiệm thu đưa vào sử dụng

Tóm lại, Nhà ở hình thành trong tương lai là tài sản hình thành trong tương lai. Ở thời điểm hiện tại, nhà chưa được hình thành và có các điều kiện, cơ sở nhất định để có thể cho rằng nhà đó sẽ được xây dựng và hoàn thành trong tương lai.

3. Điều kiện mua bán nhà ở hình thành trong tương lai

Căn hộ chung cư này là bất động sản hình thành trong tương lai. Do đó, khi tiến hành mua bán, các bên cần tuân thủ đúng pháp luật về Kinh doanh bất động sản hình thành trong tương lai.

Căn cứ khoản 1 Điều 55 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 quy định về điều kiện của bất động sản hình thành trong tương lai được đưa vào kinh doanh như sau:

– Có giấy tờ về quyền sử dụng đất, hồ sơ dự án, thiết kế bản vẽ thi công đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt, Giấy phép xây dựng đối với trường hợp phải có Giấy phép xây dựng, giấy tờ về nghiệm thu việc hoàn thành xây dựng cơ sở hạ tầng kỹ thuật tương ứng theo tiến độ dự án; trường hợp là nhà chung cư, tòa nhà hỗn hợp có mục đích để ở hình thành trong tương lai thì phải có biên bản nghiệm thu đã hoàn thành xong phần móng của tòa nhà đó.

– Trước khi bán, cho thuê mua nhà ở hình thành trong tương lai, chủ đầu tư phải có văn bản thông báo cho cơ quan quản lý nhà ở cấp tỉnh về việc nhà ở đủ điều kiện được bán, cho thuê mua.

Trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày nhận được thông báo, cơ quan quản lý nhà ở cấp tỉnh có trách nhiệm trả lời bằng văn bản cho chủ đầu tư về nhà ở đủ điều kiện được bán, cho thuê mua; trường hợp không đủ điều kiện phải nêu rõ lý do.

Như vậy, theo quy định này, để căn hộ chung cư hình thành trong tương lai được đưa ra kinh doanh thì cần có giấy tờ về quyền sử dụng đất, hồ sơ dự án, thiết kế bản vẽ thi công đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt, Giấy phép xây dựng đối với trường hợp phải có Giấy phép xây dựng, giấy tờ về nghiệm thu việc hoàn thành xây dựng cơ sở hạ tầng kỹ thuật tương ứng theo tiến độ dự án; trường hợp là nhà chung cư, tòa nhà hỗn hợp có mục đích để ở hình thành trong tương lai thì phải có biên bản nghiệm thu đã hoàn thành xong phần móng của tòa nhà đó .

Khi căn hộ của anh mua đáp ứng các điều kiện trên. Hai bên mới có thể tiến hành Xác lập hợp đồng mua bán nhà hình thành trong tương lai. Việc thanh toán sẽ được thực hiện theo quy định của luật kinh doanh bất động sản.


4. Việc thanh toán khi mua bán nhà ở hình thành trong tương lai đã đúng quy định chưa?

Căn cứ khoản 1 Điều 57 Luật Kinh doanh bất động sản năm 2014 quy định:

1. Việc thanh toán trong mua bán, thuê mua bất động sản hình thành trong tương lai được thực hiện nhiều lần, lần đầu không quá 30% giá trị hợp đồng, những lần tiếp theo phải phù hợp với tiến độ xây dựng bất động sản nhưng tổng số không quá 70% giá trị hợp đồng khi chưa bàn giao nhà, công trình xây dựng cho khách hàng; trường hợp bên bán, bên cho thuê mua là doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài thì tổng số không quá 50% giá trị hợp đồng.”

Theo đó, việc thanh toán mua nhà hình thành trong tương lai được thực hiện nhiều lần và lần đầu không quá 30% giá trị hợp đồng. Những lần tiếp theo dựa vào tiến độ xây dựng mà hai bên thỏa thuận mức thanh toán. Tuy nhiên không được quá 70% giá trị hợp đồng khi chưa bàn giao nhà.

Do vậy, việc thanh toán như trong hợp đồng đã ký kết của anh với Chủ đầu tư là đúng quy định pháp luật.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn đất đai – Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580 nhấn phím số 1

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết khác về Đất đai tại đây:

LUẬT SƯ TƯ VẤN UY TÍN – CHUYÊN NGHIỆP

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN”

Mọi khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580.

Add Comment