Thay đổi người đại diện hộ kinh doanh như thế nào?

Hộ kinh doanh, hay còn có cách gọi khác là hộ kinh doanh cá thể, đã không còn là một khái niệm xa lạ đối với mỗi người trong giai đoạn hiện nay. Với những cá nhân kinh doanh nhỏ và vừa thì đây chính là loại hình kinh doanh phù hợp. Tuy nhiên một câu hỏi phổ biến hiện nay khi thành lập hộ kinh doanh đó là “thay đổi người đại diện hộ kinh doanh như thế nào?”. Để có câu trả lời, mời bạn theo dõi bài viết dưới đây của Luật Tuệ An!

Thế nào là hộ kinh doanh? Người đại diện hộ kinh doanh?

Khoản 1, Điều 79,  Nghị định 01/2021/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp quy định hộ kinh doanh do một cá nhân hoặc các thành viên hộ gia đình đăng ký thành lập và chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với hoạt động kinh doanh của hộ. Trường hợp các thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh thì ủy quyền cho một thành viên làm đại diện hộ kinh doanh. Cá nhân đăng ký hộ kinh doanh, người được các thành viên hộ gia đình ủy quyền làm đại diện hộ kinh doanh là chủ hộ kinh doanh.

Người đại diện hộ kinh doanh cá thể trước hết phải là người có quyyền thành lập hộ kinh doanh và nghĩa vụ đăng ký hộ kinh doanh. Đó có thể là cá nhân, thành viên hộ gia đình là công dân Việt Nam có năng lực hành vi dân sự đầy đủ theo quy định của Bộ luật Dân sự có quyền thành lập hộ kinh doanh.

Điều 81 Nghị định 01/2021/NĐ-CP quy định về đại diện của hộ kinh doanh như sau:

– Chủ hộ kinh doanh đại diện cho hộ kinh doanh với tư cách người yêu cầu giải quyết việc dân sự, nguyên đơn, bị đơn, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan trước Trọng tài, Tòa án và các quyền và nghĩa vụ khác theo quy định của pháp luật.

– Chủ hộ kinh doanh có thể thuê người khác quản lý, điều hành hoạt động kinh doanh của hộ kinh doanh. Trong trường hợp này, chủ hộ kinh doanh, các thành viên hộ gia đình tham gia đăng ký hộ kinh doanh vẫn chịu trách nhiệm đối với các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác phát sinh từ hoạt động kinh doanh.

Như vậy, nếu chủ hộ kinh doanh không thuê người khác làm đại diện thì Chủ hộ kinh doanh là người đại diện của hộ kinh doanh. Nếu nhiều người cùng thành lập hộ kinh doanh thì người đại diện là người được các thành viên còn lại lựa chọn.

Trình tự, thủ tục thay đổi người đại diện hộ kinh doanh

Trường hợp 1: Đối với hộ kinh doanh do một nhóm cá nhân hoặc một hộ gia đình thành lập, khi thực hiện việc thay đổi người đại diện cho các thành viên còn lại trong hộ. Chủ hộ nộp một bộ hồ sơ về việc thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh, bao gồm:

– Thông báo thay đổi chủ HKD do chủ HKD cũ và chủ HKD mới ký hoặc do chủ HKD mới ký trong trường hợp thay đổi chủ hộ kinh doanh do thừa kế;

– Một trong những loại giấy tờ chứng minh việc mua bán, chuyển nhượng HKD, bao gồm:

+ Hợp đồng mua bán hoặc các giấy tờ chứng minh hoàn tất việc mua bán trong trường hợp bán HKD;

+ Hợp đồng tặng cho đối với trường hợp tặng cho HKD;

+ Bản sao văn bản xác nhận quyền thừa kế hợp pháp của người thừa kế trong trường hợp thay đổi chủ HKD do thừa kế;

– Bản sao biên bản họp thành viên hộ gia đình về việc thay đổi chủ HKD đối với trường hợp các thành viên hộ gia đình đăng ký HKD;

– Bản sao văn bản ủy quyền của thành viên hộ gia đình cho một thành viên làm chủ HKD đối với trường hợp các thành viên hộ gia đình đăng ký HKD.

Sau đó, nộp hồ sơ cho Phòng đăng ký kinh doanh nơi đặt địa điểm kinh doanh.Sau 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, Phòng đăng ký kinh doanh cấp giấy Chứng nhận ĐKKD mới cho hộ kinh doanh.

Lệ phí: Miễn phí

Trường hợp 2: Đối với hộ kinh doanh do một cá nhân làm chủ hộ.

Đối với hộ kinh doanh do cá nhân làm chủ hộ, muốn thay đổi người đại diện hộ kinh doanh thì cần chấm dứt hoạt động hộ kinh doanh cũ, thành lập hộ kinh doanh mới.

Thủ tục chấm dứt hộ kinh doanh:

Bước 1:Chuẩn bị hồ sơ

a) Thông báo về việc chấm dứt hiệu lực mã số thuế của Cơ quan thuế;

b) Bản sao biên bản họp thành viên hộ gia đình về việc chấm dứt hoạt động hộ kinh doanh đối với trường hợp các thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh;

c) Bản gốc Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh.

Bước 2: Nộp hồ sơ

Nộp tại Bộ phận một cửa (bộ phận dịch vụ công) thuộc UBND cấp huyện nơi đặt trụ sở hộ kinh doanh

Bước 3: Nhận kết quả

Trong 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận hồ sơ, cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện sẽ trao Giấy biên nhận và cấp Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh.

Sau 03 ngày làm việc mà không nhận được Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh hoặc không nhận được thông báo yêu cầu sửa đổi, bổ sung hồ sơ thì người đăng ký kinh doanh có quyền khiếu nại.

* Lệ phí giải quyết: Miễn lệ phí.

Thủ tục thành lập hộ kinh doanh mới: Tham khảo tại Thủ tục đăng ký hộ kinh doanh

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An về thay đổi người đại diện hộ kinh doanh. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý về Doanh nghiệp, bạn vui lòng liên hệ ngay đến Hotline tư vấn miễn phí: 096.102.9669 hoặc gửi email [email protected]

Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN”

Thông tin liên hệ: 

CÔNG TY LUẬT TUỆ AN

Trụ sở chính: Lô A9 X1 , Ngõ 73 Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

Hotline tư vấn miễn phí: 096.102.9669

Email: [email protected]

Bài viết liên quan

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Add Comment

Luật Tuệ An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.