Thay đổi nội dung di chúc theo quy định của pháp luật

Việc định đoạt nội dung của di chúc hoàn toàn thuộc về quyền của người lập di chúc. Do nhiều yếu tố khác nhau mà ý nguyện của người lập di chúc có thể có sự thay đổi. Vì vậy nội dung của di chúc cần phải sửa đổi. Nhưng liệu rằng một di chúc đã lập có thể được thay đổi lại nội dung không? Giải đáp về vấn đề này, Luật Tuệ An xin gửi đến bạn đọc bài viết tư vấn với nội dung Thay đổi nội dung di chúc theo quy định pháp luật dưới đây.

Căn cứ pháp lý

Di chúc là gì?

Theo quy định tại Điều 624 Bộ luật Dân sự 2015, quy định về khái niệm di chúc như sau:

Di chúc là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm chuyển tài sản của mình cho người khác sau khi chết.”

Thay đổi nội dung di chúc theo quy định của pháp luật

Tại Điều 640 Bộ luật dân sự 2015 về Sửa đổi, bổ sung, thay thế, hủy bỏ di chúc:

1. Người lập di chúc có thể sửa đổi, bổ sung, thay thế, hủy bỏ di chúc đã lập vào bất cứ lúc nào.

2. Trường hợp người lập di chúc bổ sung di chúc thì di chúc đã lập và phần bổ sung có hiệu lực pháp luật như nhau; nếu một phần của di chúc đã lập và phần bổ sung mâu thuẫn nhau thì chỉ phần bổ sung có hiệu lực pháp luật.

3. Trường hợp người lập di chúc thay thế di chúc bằng di chúc mới thì di chúc trước bị hủy bỏ.”

Theo quy định này, có thể thấy, việc sửa đổi, bổ sung di chúc đã lập là quyền của người để lại di chúc và người này có thể thực hiện vào bất cứ lúc nào. Hay nói cách khác là có thể thay đổi nội dung di chúc bằng ý chí tự nguyện của mình. Điều luật này cũng chỉ đề cập đến di chúc nói chung mà không nhấn mạnh là di chúc phải chưa được công chứng hoặc chứng thực.

Thay đổi nội dung di chúc theo quy định của pháp luật
Thay đổi nội dung di chúc theo quy định của pháp luật

Sửa đổi, bổ sung, thay thế di chúc là gì?

  • Sửa đổi di chúc là việc người lập di chúc bằng ý chí tự nguyện của mình phủ nhận (làm thay đổi) một phần di chúc đã lập.
  • Bổ sung di chúc là việc người lập di chúc quy định thêm một số vấn đề mà teong di chúc đã lập chưa nói đến nhằm làm cho di chúc cụ thể, chi tiết hơn.
  • Thay thế di chúc là việc phủ nhận toàn bộ ý chí tự nguyện trước đó về việc định đoạt di sản thừa kế bằng một di chúc mới.

Di chúc đã công chứng có thể thay thế nội dung không?

Quy định được đề cập đến tại khoản 3 Điều 56 Luật Công chứng năm 2014:

Di chúc đã được công chứng nhưng sau đó người lập di chúc muốn sửa đổi, bổ sung, thay thế, hủy bỏ một phần hoặc toàn bộ di chúc thì có thể yêu cầu bất kỳ công chứng viên nào công chứng việc sửa đổi, bổ sung, thay thế hoặc hủy bỏ đó.

Do đó, di chúc dù đã được công chứng rồi thì vẫn hoàn toàn được sửa đổi, bổ sung vào bất cứ thời điểm nào mà người để lại di chúc muốn.

Hệ quả pháp lý khi thay đổi nội dung di chúc?

Người lập di chúc có thể sửa đổi, bổ sung, thay thế hay hủy bỏ di chúc bất cứ lúc nào họ muốn. Tuy nhiên việc thay đổi những nội dung này sẽ dẫn tới một số hệ quả pháp lý liên quan.

  • Ở sửa đổi di chúc, những phần di chúc không bị sửa đổi (phần dữ nguyên) vẫn có hiệu lực, phần di chúc đã bị sửa đổi sẽ không còn hiệu lực mà thay vào đó, việc thừa kế di sản của người đó sẽ căn cứ vào ý chí thể hiện trong sự sửa đổi sau cùng.
  • Với bổ sung di chúc, khi người lập di chúc bổ sung di chúc thì cả di chúc đã lập và cả phần bổ sung đều có hiệu lực như nhau. Trong trường hợp di chúc đã lập và phần bổ sung mâu thuẫn nhau thì chỉ phần bổ sung có hiệu lực pháp luật (lúc này việc bổ sung di chúc đã chuyển hóa thành việc sửa đổi di chúc).
  • Ở thay thế di chúc, hiệu lực của di chúc cũ không còn, mà thay vào đó là bản di chúc mới được thay thế.

Thủ tục thay đổi nội dung di chúc

Đối với trường hợp di chúc đã công chứng thì cần thông báo cho phòng công chứng để thực hiện thủ tục thay đổi di chúc theo đúng quy định của pháp luật.

Tại khoản 3 Điều 56 Luật Công chứng 2014 thì:

“Di chúc đã được công chứng nhưng sau đó người lập di chúc muốn sửa đổi, bổ sung, thay thế, hủy bỏ một phần hoặc toàn bộ di chúc thì có thể yêu cầu bất kỳ công chứng viên nào công chứng việc sửa đổi, bổ sung, thay thế hoặc hủy bỏ đó. Trường hợp di chúc trước đó đang được lưu giữ tại một tổ chức hành nghề công chứng thì người lập di chúc phải thông báo cho tổ chức hành nghề công chứng đang lưu giữ di chúc biết việc sửa đổi, bổ sung, thay thế, hủy bỏ di chúc đó.”

Khi một người để lại nhiều bản di chúc đối với một tài sản thì chỉ bản di chúc sau cùng có hiệu lực nếu bản di chúc đó đảm bảo các điều kiện theo quy định. Do đó đối với những bản di chúc được công chứng nhưng đã được thay thế thì cần yêu cầu công chứng viên hủy bỏ bản di chúc trước đó để tránh những nhầm lẫn, chồng chéo về hiệu lực bản di chúc.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Tuệ An về vấn đề: Thay đổi nội dung di chúc theo quy định của pháp luật. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hồ trợ pháp lý khác; vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn miễn phí. Luật sư chuyên nghiệp, tư vấn miễn phí – 1900.4580.

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN

Mọi gặp khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết khác về vấn đề dân sự dưới đây:

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Luật Tuệ An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.