Thay đổi quyền nuôi con sau ly hôn

Khi giải quyết ly hôn, Tòa án sẽ giao quyền nuôi con cho một trong hai bên nếu có yêu cầu. Tuy nhiên, nếu sau đó bên được trực tiếp nuôi con không đảm bảo quyền lợi của con, thì bên còn lại có thể yêu cầu Tòa án thay đổi quyền nuôi con. Vậy thủ tục, trình tự yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con này như thế nào? Đề giải đáp thắc mắc xung quanh vấn đề này, Luật Tuệ An xin gửi đến bạn đọc bài viết sau.

Cơ sở pháp lý

Điều kiện thay đổi quyền nuôi con

Theo Điều 84 Luật HNGĐ, trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc người thân thích, cơ quan quản lý nhà nước về gia đình, trẻ em, hội liện hiệp phụ nữ thì Tòa án có thể quyết định thay đổi người trực tiếp nuôi con khi có căn cứ sau:

  • Cha, mẹ có thỏa thuận về  việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con.
  • Người trực tiếp nuôi con không đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.
  • Nếu con từ đủ 7 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

Như vậy, vợ chồng có thể thỏa thuận với nhau việc thay đổi người trực tiếp nuôi con và yêu cầu Tòa công nhận sự thỏa thuận này. Còn trong trường hợp vợ chồng không thỏa thuận được thì bên vợ hoặc chồng muốn thay đổi người trực tiếp nuôi con phải chứng minh người đang trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện để chăm sóc, giáo dục con; môi trường sống không tốt, ảnh hưởng đến sự phát triển về tâm sinh lý của con.

Trường hợp này vợ chồng có thể chứng minh bằng việc: người đang trực tiếp nuôi con hay đi làm xa, không trực tiếp chăm sóc con; thu nhập, môi trường sống hay nhân thân của người trực tiếp nuôi con không tốt…Đồng thời, người yêu cầu thay đổi phải đưa ra những bằng chứng để chứng minh căn cứ mình đưa ra.

Chủ thể có quyền yêu cầu thay đổi quyền nuôi con.

Theo quy định tại khoản 5 Điều 84 Luật HNGĐ 2014, thì những cá nhân, cơ quan, tổ chức sau có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con:

  • Người thân thích, theo khoản 19 Điều 3 Luật Hôn nhân và Gia đình giải thích, người thân thích là người có quan hệ hôn nhân, nuôi dưỡng, có cùng dòng máu về trực hệ và có họ trong phạm vi ba đời. Do đó, người thân thích có thể là ông, bà, cô, dì, chú, cậu, mợ…
  • Cơ quan quản lý Nhà nước về gia đình, trẻ em: Ủy ban nhân dân cấp huyện, cấp tỉnh; Sở Lao động, Thương binh và Xã hội; Phòng Lao động, Thương binh và Xã hội; Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch…
  • Hội liên hiệp phụ nữ.

Cơ quan có thẩm quyền giải quyết yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con.

Căn cứ khoản 1 và khoản 2 Điều 35 Bộ luật Tố tụng dân sự, Tòa án nhân dân cấp huyện có thẩm quyền giải quyết việc tranh chấp hoặc yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con.

Đồng thời, điểm i khoản 2 Điều 39 Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2014 quy định:

Tòa án nơi một trong các bên thoả thuận về thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn cư trú, làm việc có thẩm quyền giải quyết yêu cầu công nhận sự thoả thuận về thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn.

Trường hợp cơ quan, tổ chức, cá nhân yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn thì Tòa án nơi người con đang cư trú có thẩm quyền giải quyết;

Như vậy, thẩm quyền giải quyết thay đổi quyền nuôi con sau ly hôn là Tòa án nhân dân cấp huyện nơi một trong hai bên thỏa thuận thay đổi nuôi con cư trú, làm việc hoặc Tòa án cấp huyện nơi người con đang cư trú.

Thủ tục thay đổi người trực tiếp nuôi con.

Bước 1. Chuẩn bị hồ sơ và nộp tại Tòa án nhân dân có thẩm quyền

Hồ sơ yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con bao gồm những giấy tờ sau:

  • Đơn yêu cầu thay đổi quyền nuôi con hoặc đơn khởi kiện yêu cầu thay đổi quyền nuôi con.
  • Quyết định, bản án ly hôn đã có hiệu lực pháp luật của Tòa án.
  • Chứng minh nhân dân/Căn cước công dân/Hộ chiếu còn hạn, sổ hộ khẩu.
  • Giấy khai sinh của con.
  • Các chứng cứ chứng minh cho việc khởi kiện thay đổi quyền trực tiếp nuôi con (áp dụng trong trường hợp hai bên không thỏa thuận được hoặc khởi kiện thay đổi quyền nuôi con khi người đang trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện để nuôi con).

Bước 2. Tòa án ra thông báo nộp tạm ứng án phí, lệ phí.

Bước 3. Nộp lại biên lai đã nộp án phí, lệ phí và Tòa ra tiến hành thụ lý.

Bước 4. Tòa án xem xét và ra bản án hoặc quyết định thay đổi người trực tiếp nuôi con.

Thời gian giải quyết.

Tùy vào từng hình thức yêu cầu thay đổi người nuôi con sau ly hôn sẽ quyết định thời gian giải quyết nhanh hay chậm:

  • Khởi kiện: Thông thường thời gian giải quyết sẽ là 04 – 06 tháng.
  • Yêu cầu: Thông thường thời gian giải quyết sẽ là 02 – 03 tháng.

Tuy nhiên, thực tế có thể thời gian giải quyết ngắn hoặc hoặc dài hơn tùy vào từng trường hợp cụ thể.

Mất phí, lệ phí là bao nhiêu?

Theo Nghị quyết 326/2016/NQ-UBTVQH14, án phí và lệ phí thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn đều là 300.000 đồng.

Mẫu đơn thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn.

CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM

Độc lập – Tự do – Hạnh phúc

ĐƠN ĐỀ NGHỊ THAY ĐỔI NGƯỜI TRỰC TIẾP NUÔI CON SAU LY HÔN

Kính gửi: Tòa án nhân dân quận (huyện) ………………………………………………………………………………………………………………………..

Tên tôi là: ………………………………………………………Sinh năm: …………………………………………………………………………………………………….

Nghề nghiệp:………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….

Hộ khẩu thường trú:……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..

Tạm trú:…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..

Điện thoại liên hệ:………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….

Tại bản án, quyết định: …. tại: … ngày… tháng… năm….. của Tòa án nhân dân………………………………………………………………..

Về phần con chung: ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….

Hiện con chung đang ở với anh (chị)……là……… trực tiếp nuôi dưỡng.           

Hộ khẩu thường trú:………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….

Tạm trú:………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..

Điện thoại liên hệ:………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………

Nhưng nay do hoàn cảnh của tôi:…………………………………………………………………………………………………………………………………………..

Tôi đề nghị Tòa án giải quyết cho tôi được trực tiếp nuôi con chung là:…………………………………………………………………………

……………, ngày…tháng….năm….

                                                     NGƯỜI LÀM ĐƠN

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An về vấn đề “Thay đổi quyền nuôi con sau ly hôn.”. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn ly hôn – Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580 nhấn phím số 3.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết khác về Hôn nhân và gia đình tại đây:

                                                  

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Luật Tuệ An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.