THI HÀNH BẢN ÁN HÔN NHÂN GIA ĐÌNH CỦA TÒA ÁN ĐÃ CÓ HIỆU LỰC

Bản án hôn nhân gia đình đã có hiệu lực được thực hiện như thế nào? Trong trường hợp bản án hôn nhân đã có hiệu lực mà một bên không chấp hành giải quyết các vấn đề pháp lý theo bản án đã đưa ra thì có cách nào giải quyết hay không? Hình phạt trong trường hợp một bên không chấp hành bản án của Tòa án đã có hiệu lực thì như thế nào?

Trong nội dung bài tư vấn, Luật Tuệ An sẽ cung cấp cho các bạn về thi hành bản án hôn nhân gia đình của Tòa án đã có hiệu lực.

Cơ sở pháp lý:

  • Luật hôn nhân và gia đình năm 2014
  • Bộ luật tố tụng dân sự năm 2015
  • Nghị định 110/2013/NĐ-CP của Chính phủ ngày 24 tháng 9 năm 2013 quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh bổ trợ tư pháp, vực hỗ trợ tư pháp, hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự, phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã

Khi nào bản án hôn nhân gia đình có hiệu lực:

Trường hợp thuận tình ly hôn:

Việc ra Quyết định công nhận sự thỏa thuận của các đương sự được quy định tại Điều 212 Bộ luật Tố tụng dân sự, trong đó:

1. Hết thời hạn 07 ngày, kể từ ngày lập biên bản hòa giải thành mà không có đương sự nào thay đổi ý kiến về sự thoả thuận đó thì Thẩm phán chủ trì phiên hòa giải hoặc một Thẩm phán được Chánh án Tòa án phân công phải ra quyết định công nhận sự thoả thuận của các đương sự.
Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày ra quyết định công nhận sự thoả thuận của các đương sự, Tòa án phải gửi quyết định đó cho các đương sự và Viện kiểm sát cùng cấp.

Bên cạnh đó theo Điều 213 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015 quy định, Quyết định công nhận sự thỏa thuận của các đương sự có hiệu lực pháp luật ngay sau khi được ban hành và không bị kháng cáo, kháng nghị theo thủ tục phúc thẩm.

Thi hành bản án hôn nhân của tòa án đã có hiệu lực

Theo đó, trong thời hạn 07 ngày kể từ ngày lập biên bản hòa giải thành mà hai vợ chồng không thay đổi ý kiến về sự thỏa thuận đó thì Thẩm phán ra quyết định công nhận thỏa thuận ly hôn – có hiệu lực ngay sau khi được ban hành.Nếu 02 vợ chồng bạn thuận tình ly hôn thì trong thời hạn 07 ngày kể từ ngày lập biên bản, Thẩm phán sẽ ra Quyết định công nhận thuận tình ly hôn.

Và bản án ly hôn thuận tình sẽ có hiệu lực ngay tại thời điểm ban hành.

Trường hợp đơn phương ly hôn:

Theo quy định của khoản 1 Điều 273 Bộ Luật Tố tụng dân sự 2015 quy định về thời gian kháng cáo thì:

Thời hạn kháng cáo đối với bản án của tòa án cấp sơ thẩm là 15 ngày, kể từ ngày tuyên án; đối với đương sự, đại diện cơ quan, tổ chức hoặc cá nhân khởi kiện không có mặt tại phiên tòa hoặc không có mặt khi tuyên án mà có lý do chính đáng thì thời hạn kháng cáo được tính từ ngày họ nhận được bản án hoặc bản án được niêm yết.

Đối với trường hợp đương sự, đại diện cơ quan, tổ chức hoặc cá nhân khởi kiện đã tham gia phiên tòa nhưng vắng mặt khi tòa án tuyên án mà không có lý do chính đáng thì thời hạn kháng cáo được tính từ ngày tuyên án.”

Đồng thời, tại khoản 1 Điều 280 Bộ luật tố tụng dân sự 2015, có quy định:

1. Thời hạn kháng nghị đối với bản án của Tòa án cấp sơ thẩm của Viện kiểm sát cùng cấp là 15 ngày, của Viện kiểm sát cấp trên trực tiếp là 01 tháng, kể từ ngày tuyên án. Trường hợp Kiểm sát viên không tham gia phiên Tòa thì thời hạn kháng nghị tính từ ngày Viện kiểm sát cùng cấp nhận được bản án.”

Như vậy, đối với bản án ly hôn đơn phương thì sau khi hết thời hạn kháng cáo của các đương sự tham gia vụ việc và hết thời hạn kháng nghị của Viện kiểm sát là sau 30 ngày mà không có kháng cáo hoặc kháng nghị thì bản án ly hôn sơ thẩm sẽ có hiệu lực pháp luật.

Xử phạt hành vi không thi hành bản án hôn nhân gia đình

Như chúng ta đã biết, Tòa án là cơ quan tư pháp có chức năng và vị trí vô cùng quan trọng trong hệ thống tư pháp của nước ta. Việc bản án hay quyết định của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật là phán quyết cuối cùng, trừ những trường hợp pháp luật có quy định khác và buộc tất cả các cá nhân, tổ chức có liên quan đến bản án hay quyết định của Tòa án đều phải có nghĩa vụ và trách nhiệm thi hành. Trường hợp, các cá nhân tổ chức không thi hành bản án hôn nhân gia đình thì sẽ bị cưỡng chế thi hành và bị xử phạt hành chính như sau:

Tại Điều 52, Khoản 3, Điểm a, Nghị định 110/2013/NĐ-CP hành vi không chấp hành nội dung bản án ly hôn doa Tòa án ban hành có thể bị xử phạt từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng với hành vi không thực hiện công việc phải làm, không chấm dứt thực hiện công việc không được làm theo bản án, quyết định được Tòa án ban hành.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn ly hôn – Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580 nhấn phím số 3

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết khác tại đây:

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN”

Mọi khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Add Comment

Luật Gia An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.