Thời điểm có hiệu lực của việc chia tài sản chung của vợ, chồng

Vợ chồng tôi có lập thoả thuận về việc chia tài sản chung trong thời kì hôn nhân. Văn bản thoả thuận của chúng tôi không ghi thời điểm có hiệu lực. Điều đó gây khó khăn và bất tiện cho một số giao dịch liên quan đến tài sản được chia của chúng tôi. Vậy thời điểm phát sinh hiệu lực của việc chia tài sản chung là khi nào?

Anh Nguyễn Phúc Hồng Long – tỉnh Thanh Hoá

Luật Tuệ An Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/71900.4580. – Văn phòng luật uy tín tại Hà Nội. – Luật sư uy tín chuyên nghiệp.

Chào anh! Cảm ơn anh đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Công ty Luật Tuệ An. Tùy từng trường hợp mà thỏa thuận chia tài sản chung của vợ chồng có thời điểm phát sinh hiệu lực khác nhau.

Căn cứ theo quy định của pháp luật, Luật Tuệ An xin tư vấn cho anh qua các trường hợp cụ thể sau:

  1. Theo thỏa thuận của vợ chồng
  2. Theo quy định của pháp luật
  3. Theo quyết định hoặc bản án của Toà án.

Trường hợp 1: Theo thỏa thuận của vợ chồng

Thời điểm có hiệu lực của việc chia tài sản chung của vợ, chồng
Tổng đài tư vấn Hôn nhân và gia đình – 1900 4580 – Phím số 3

Xem thêm: Những trường hợp thoả thuận chia tài sản chung cần công chứng?

Khoản 1 Điều 39 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định:

“Thời điểm có hiệu lực của việc chia tài sản chung của vợ chồng là thời điểm do vợ chồng thỏa thuận và được ghi trong văn bản; nếu trong văn bản không xác định thời điểm có hiệu lực thì thời điểm có hiệu lực được tính từ ngày lập văn bản”.

Theo đó, đối với văn bản thỏa thuận không cần công chứng, thời điểm phát sinh hiệu lực do vợ chồng tự thỏa thuận. Thỏa thuận về hiệu lực cần ghi vào văn bản bản thỏa thuận. Trường hợp trong văn bản không ghi thì thời điểm phát sinh hiệu lực là ngày lập văn bản.

Như vậy, nếu văn bản thỏa thuận của vợ chồng bạn không cần phải công chứng, thời điểm có hiệu lực được tính từ ngày lập văn bản hoặc do thỏa thuận của hai người. Và thỏa thuận này phải được ghi lại trong văn bản thỏa thuận.

Trường hợp hai: Theo quy định của pháp luật

Thời điểm có hiệu lực của việc chia tài sản chung của vợ, chồng
Tổng đài tư vấn Hôn nhân và gia đình – 1900 4580 – Phím số 3

Xem thêm: Những trường hợp thoả thuận chia tài sản chung cần công chứng?

Khoản 2 Điều 39 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định:

“Trong trường hợp tài sản được chia mà theo quy định của pháp luật; giao dịch liên quan đến tài sản đó phải tuân theo hình thức nhất định thì việc chia tài sản chung của vợ chồng có hiệu lực từ thời điểm việc thỏa thuận tuân thủ hình thức mà pháp luật quy định”.

Pháp luật quy định những các giao dịch liên quan đến một số tài sản đặc thù phải tuân theo quy định của Luật. Theo đó, nếu trong thỏa thuận chia tài sản có liên quan đến các tài sản được pháp luật quy định cụ thể như bất động sản, động sản phải đăng ký quyền sở hữu,….Thì khi chia những tài sản này, vợ chồng anh phải tuân thủ hình thức văn bản do Luật định.

Lúc này thời điểm có hiệu lực của thỏa thuận không phải do thỏa thuận của vợ chồng hoặc ngày lập văn bản nữa. Mà thời điểm có hiệu lực phải tuân theo quy định của Luật. Cụ thể: đối với giao dịch liên quan đến tài sản cần lập văn bản có công chứng có hiệu lực kể từ khi công chứng, chứng thực. Giao dịch liên quan đến tài sản phải thực hiện đăng ký quyền sở hữu thì hiệu lực phát sinh từ khi đăng ký.

Như vậy, thời điểm phát sinh hiệu lực của việc chia tài sản chung là thời điểm công chứng hoặc thời điểm đăng kí quyền sở hữu.

Trường hợp ba: việc chia tài sản chung theo quyết định hoặc bản án của Toà án

Thời điểm có hiệu lực của việc chia tài sản chung của vợ, chồng
Luật Tuệ An – Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/7: 1900.4580

Khoản 3 Điều 39 Luật Hôn nhân và gia đình quy định:

“Trong trường hợp Tòa án chia tài sản chung của vợ chồng thì việc chia tài sản chung có hiệu lực kể từ ngày bản án, quyết định của Tòa án có hiệu lực pháp luật”.

Có thể thấy:

– Trường hợp đầu tiên, thời điểm có hiệu lực của thỏa thuận phụ thuộc vào ý chí của chồng

– Trường hợp thứ hai, thời điểm cũng phụ thuộc vào ý chí vợ chồng nhưng phải tuân thủ quy định về hình thức của pháp luật

– Còn trường hợp thứ 3 là khác biệt nhất. Đây là trường hợp chia tài sản chung không do thoả thuận của vợ chồng. Theo đó, thời điểm có hiệu lực của việc chia tài sản chung là thời điểm bản án, quyết định của Tòa án có hiệu lực pháp luật.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn hôn nhân và gia đình – Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580 – phím số 3

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết khác về vấn đề hôn nhân gia đình tại đây:

LUẬT SƯ TƯ VẤN UY TÍN – CHUYÊN NGHIỆP

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN

Mọi gặp khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580.

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Add Comment

Luật Tuệ An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.