Thời gian nghỉ hưởng thai sản có được tính đóng bảo hiểm xã hội không?

Người lao động tham gia ký kết hợp đồng lao động với doanh nghiệp nhằm mục đích đóng bảo hiểm xã hội liên tục và hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu đủ điều kiện. Tuy nhiên trong quá trình làm việc và tham gia đóng bảo hiểm xã hội thì người lao động nữ mang thai và sinh con thì thời gian nghỉ 06 tháng thai sản có được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội hay không. Qua bài viết sau đay Luật Tuệ An sẽ tìm hiểu về vấn đề: Thời gian nghỉ hưởng thai sản có được tính đóng bảo hiểm xã hội không?

Cơ sở pháp lý:

  • Luật bảo hiểm xã hội 2014
  • Nghị định 115/2015/NĐ-CP
  • Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của luật bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc

Thời gian nghỉ hưởng thai sản có được tính đóng bảo hiểm xã hội không?

Người lao động nữ tham gia nghỉ hưởng chế độ thai sản trong vòng 06 tháng thì thời gian này được tính là thời gian tham gia đóng bảo hiểm xã hội. Căn cứ khoản 6 Điều 42 Quyết định 595/QĐ- BHXH quy định:

Thì người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì đơn vị và người lao động không phải đóng Bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, thời gian này được tính là thời gian đóng Bảo hiểm xã hội, không được tính là thời gian đóng Bảo hiểm xã hội và được cơ quan Bảo hiểm xã hội đóng bảo hiểm y tế cho người lao động.“

       Như vậy, người lao động có thời gian nghỉ thai sản thì thời gian nghỉ thai sản trong vòng 06 tháng được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội và thời gian này không đồng thời là thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp nên người lao động nữ cần chú ý để khi tiến hành hưởng chế độ bảo hiểm sao không bị ảnh hưởng đến quyền lợi của mình.

Trong thời gian 06 tháng nghỉ hưởng chế độ thai sản thì cơ quan bảo hiểm xã hội sẽ chịu trách nhiệm tham gia đóng toàn bộ tiền bảo hiểm xã hội cho người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng tiền bảo hiểm trong khoảng thời gian này. Mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của người lao động nghỉ thai sản căn cứ vào tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản, nếu người lao động được nâng lương trong thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản thì mức tiền lương  đóng bảo hiểm xã hội dựa trên mức tiền lương mới của người lao động từ thời điểm được nâng lương.

Vậy thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản của người lao động nữ được xem là thời gian tham gia đóng bảo hiểm xã hội.

Thời gian nghỉ hưởng thai sản có được tính đóng bảo hiểm xã hội không?
Thời gian nghỉ hưởng thai sản có được tính đóng bảo hiểm xã hội không?

Điều kiện hưởng chế độ thai sản

Theo quy định tại điều 157 Bộ luật lao động 2019 và quy định tại điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014 thì để được hưởng chế độ thai sản người lao động cần đáp ứng các điều kiện sau đây: Người lao động thuộc đối tượng hưởng chế độ thai sản nếu thuộc 1 trong những trường hợp sau:

  • Lao động nữ mang thai;
  • Lao động nữ sinh con;
  • Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;
  • Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;
  • Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;
  • Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

Người lao động nữ đang mang thai, sinh con hoặc đang mang thai hộ, mẹ nhờ mang thai hộ phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Theo quy định trên, người lao động đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con thì sẽ được hưởng chế độ thai sản khi sinh. Người lao động lưu ý rằng thời gian nghỉ hưởng thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

Một số trường hợp như thai chết lưu hoặc sinh con ra thì con mất sẽ được hưởng thêm các chế độ riêng biệt. Tuy nhiên tất cả các trường hợp đều phải đáp ứng điều kiện đóng đủ 06 tháng bảo hiểm xã hội trong vòng 12 tháng trước khi sinh con. và thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng áp dụng cho người lao động vẫn tiếp tục hợp đồng lao động với người sử dụng lao động sau khi hết thời gian nghỉ thai sản.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An về vấn đề: Thời gian nghỉ hưởng thai sản có được tính đóng bảo hiểm xã hội không? Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn bảo hiểm thai sản – Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580 nhấn phím số 3

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết khác tại đây:

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN”

Mọi khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Add Comment

Luật Gia An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.