Thừa kế tài sản khi vợ chồng đang tiến hành ly hôn?

Chào Luật sư, gia đình tôi có 1 vấn đề cần tới sự giúp đỡ của Luật sư. Bố mẹ tôi có lấy nhau từ năm 1997, có 2 người con chung là tôi và anh trai. Tới nay 2 người không thể chung sống được với nhau nữa nên ra tòa án ly hôn. Trong quá trình đợi Tòa án hoàn thành thủ tục thì không may bố tôi xảy ra tai nạn rồi qua đời (chưa có di chúc). Bố có để lại 2 căn nhà cùng với 100 triệu đồng.

Giờ mẹ tôi muốn được hưởng 1 phần di sản thừa kế của bố tôi để lại; nhưng bà nội tôi không đồng ý. Bà nói rằng nếu mẹ đã có ý định ly hôn với bố thì không có quyền được hưởng di sản thừa kế từ bố. Tôi không biết suy nghĩ của bà nội tôi đúng hay sai. Giờ anh em tôi phải làm sao để giải quyết vụ việc này. Mong Luật sư giải đáp.

Câu hỏi của anh Hải – Ninh Bình

Luật Tuệ An – Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/7: 1900.4580. – Văn phòng luật uy tín tại Hà Nội. – Luật sư uy tín chuyên nghiệp.

Để giải đáp những vướng mắc trên của anh. Luật Tuệ An xin đưa ra những nội dung chính sau đây:

  • Di sản thừa kế là gì? Thứ tự được hưởng di sản thừa kế theo pháp luật.
  • Có được thừa kế tài sản khi vợ chồng đang tiến hành ly hôn không?

Cơ sở pháp lý:

  • Bộ luật dân sự 2015
  • Luật hôn nhân và gia đình 2014
Luật Tuệ An – Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/7: 1900.4580

1. Di sản thừa kế là gì? Thứ tự được hưởng di sản thừa kế theo pháp luật

Di sản thừa kế được quy định tại Điều 612 BLDS 2015 bao gồm: “Tài sản riêng của người chết, phần tài sản của người chết trong tài sản chung với người khác”

Tài sản riêng của người chết bao gồm các tài sản có trước thời kỳ hôn nhân; tài sản được thừa kế riêng; tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân và tài sản chung của vợ chồng đã thỏa thuận chia; thì những tài sản đã chia đó thuộc quyền sở hữu riêng của vợ hoặc chồng. Ngoài ra, di sản gồm phần tài sản của người chết trong tài sản chung với người khác; nếu người để lại thừa kế có quyền sở hữu chung theo phần hay sở hữu chung hợp nhất.

Tài sản thuộc quyền sở hữu của người để lại thừa kế bao gồm nhiều loại tài sản. Trong đó bao gồm động sản và bất động sản như nhà ở, quyền sử dụng đất, thu nhập hợp pháp; và các loại tài sản khác do pháp luật quy định. Khi chia di sản , cần phải xem xét chế độ pháp lý của từng loại tài sản để phân chia phù hợp .

Như vậy,

Khối tài sản hai bố mẹ anh tạo lập trong thời kỳ hôn nhân sẽ được chia cho hai vợ chồng; mỗi người một phần . Về cơ bản, tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân được chia đôi có tính đến công sức đóng góp mỗi bên. Phần tài sản của bố anh và các tài sản riêng khác mà bố anh có trước khi kết hôn với mẹ anh; hoặc được tặng cho riêng, thừa kế riêng sẽ là di sản thừa kế sau khi thực hiện hết các nghĩa vụ tài sản.

Thứ tự được hưởng di sản thừa kế theo pháp luật:

Theo như thông tin anh nói thì bố anh có đột ngột qua đời vì tai nạn giao thông; và không để lại di chúc trước đó. Chính vì thế số tài sản của bố anh sau khi thực hiện xong các nghĩa vụ thì được chia theo pháp luật. Điều này cũng được pháp luật quy định rất cụ thể tại Điều 651 BLDS 2015:

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi; mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột; chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

Như vậy, những người thừa kế theo pháp luật có đủ điều kiện hưởng di sản thừa kế; thì được hưởng di sản theo một trình tự như sau: di sản được chia cho những người thừa kế ở hàng thừa kế thứ nhất; trường hợp hàng thứ nhất không có; hoặc có nhưng tất cả không nhận di sản; hoặc đều bị mất quyền thừa kế thì di sản chia cho hàng thừa kế thứ hai … Những người thừa kế cùng hàng được hưởng một suất thừa kế ngang nhau; và phải thực hiện nghĩa vụ tài sản của người chết trong phạm vi di sản được hưởng.

Như vậy,

Trước mắt theo anh thấy thì mẹ anh nằm trong hàng thừa kế thứ 1; vậy nên mẹ anh đương nhiên có quyền được hưởng di sản của bố anh để lại. Còn việc mẹ với bố anh đang trong thời gian tiến hành ly hôn; thì mẹ anh có được hưởng di sản thừa kế hay không thì sẽ được chúng tôi giải đáp tiếp ở phần dưới đây.

2. Có được thừa kế tài sản khi vợ chồng đang tiến hành ly hôn không?

Khi đang tiến hành ly hôn thì quan hệ vợ chồng còn tồn tại hay không?

Để bắt đầu hay kết thúc 1 mối quan hệ vợ chồng; thì đều được pháp luật quy định thời điểm rất rõ ràng và cụ thể. Việc quy định này nhằm đảm bảo cho quyền cũng như nghĩa vụ của các bên khi tham gia vào quan hệ hôn nhân.

Điều 3. Giải thích từ ngữ

13. Thời kỳ hôn nhân là khoảng thời gian tồn tại quan hệ vợ chồng, được tính từ ngày đăng ký kết hôn đến ngày chấm dứt hôn nhân.

Và luật quy định về thời điểm chấm dứt hôn nhân (ly hôn) tại Điều 57 Luật Hôn nhân và gia đình 2014:

Điều 57. Thời điểm chấm dứt hôn nhân và trách nhiệm gửi bản án, quyết định ly hôn

1. Quan hệ hôn nhân chấm dứt kể từ ngày bản án, quyết định ly hôn của Tòa án có hiệu lực pháp luật.

Theo đó , đối với trường hợp ly hôn thì thời kỳ hôn nhân được tính từ ngày đăng ký kết hôn đến ngày ngày bản án, quyết định ly hôn của Tòa án có hiệu lực pháp luật. Trong thời kỳ hôn nhân này; vợ và chồng có quyền và nghĩa vụ vợ chồng trong hôn nhân; và gia đình được pháp luật quy định và thừa nhận.

Vì vậy,

Đối với trường hợp của bố mẹ anh, bố mẹ anh đang trong quá trình tiến hành thủ tục ly hôn. Khoảng thời gian đó chưa có bản án, quyết định của Tòa có hiệu lực pháp luật thì bố mẹ anh vẫn là vợ chồng hợp pháp. Khi bố bạn mất, quan hệ thừa kế sẽ phát sinh. Với tư cách là vợ hợp pháp; mẹ anh vẫn là người thừa kế của bố anh; và được hưởng thừa kế theo quy định của pháp luật. Tòa án sẽ đình chỉ yêu cầu giải quyết ly hôn của bố mẹ anh; do quan hệ hôn nhân tự động chấm dứt vì một trong hai bên không còn.

Mẹ anh có quyền được hưởng di sản của bố anh để lại hay không?

Theo suy nghĩ cũng như quan niệm của nhiều người; khi hai vợ chồng đang tiến hành ly hôn thì có nghĩa là họ không còn là vợ chồng. Nên khi tài sản vợ chồng được chia; người này không được thừa kế tài sản của người kia . Tuy nhiên suy nghĩ nói trên không đúng theo quy định của pháp luật .

Theo Điều 655 Bộ Luật dân sự 2015 , những trường hợp sau vẫn được thừa kế theo pháp luật di sản do vợ hoặc chồng để lại :

  • Trường hợp vợ, chồng đã chia tài sản chung khi hôn nhân còn tồn tại mà sau đó một người chết; thì người còn sống vẫn được thừa kế di sản .
  • Trường hợp vợ, chồng xin ly hôn mà chưa được; hoặc đã được Tòa án cho ly hôn bằng bản án; hoặc quyết định nhưng chưa có hiệu lực pháp luật; nếu vợ / chồng chết thì người còn sống vẫn được thừa kế di sản .
  • Người đang là vợ hoặc chồng của một người tại thời điểm người đó chết thì dù sau đó đã kết hôn với người khác vẫn được thừa kế di sản .

Như vậy, căn cứ theo quy định của pháp luật; thì nếu vợ chồng đang tiến hành thủ tục ly hôn mà chưa có quyết định của Tòa án hay bản án chưa có hiệu lực thì người sống vẫn có quyền được hưởng di sản của người đã chết.

Vì vậy,

Mẹ anh đương nhiên có quyền hưởng di sản mà bố anh để lại. Số tài sản của bố anh để lại sẽ được chia đều cho tất cả những người ở hàng thừa kế thứ nhất; trong đó bao gồm cả mẹ anh cũng như bà nội anh. Trong trường hợp bà nội anh không cho phép mẹ anh hưởng di sản thừa kế là hoàn toàn trái với quy định của pháp luật. Để tránh xảy ra tranh chấp khi chia thừa kế; anh hoặc anh trai anh nên giải thích rõ vấn đề cho bà nội anh hiểu rằng hành vi đó của bà là không đúng chuẩn mực xã hội; cũng như quy tắc pháp luật đã đề ra.

Luật Tuệ An – Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/7: 1900.4580

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An . Nếu còn vướng mắc chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay; Luật sư tư vấn đất đai ; – Luật Tuệ An uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết khác về vấn đề thừa kế tài sản dưới đây:

LUẬT SƯ TƯ VẤN UY TÍN – CHUYÊN NGHIỆP

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN

Mọi gặp khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580.

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Add Comment

Luật Gia An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.