Thuận tình ly hôn có giải quyết vắng mặt được không?

Xã hội hiện nay đang ngày càng phát triển, không còn những định kiến về việc ly hôn. Chính vì vậy, thực trạng ly hôn trong đời sống ngày nay đang xảy ra ngày càng nhiều. Điều đó thể hiện được sự bất hoà trong suy nghĩ, cách thức dạy con, sự kỳ vọng trong kinh tế… của vợ chồng. Các trường hợp ly hôn mà vắng mặt đang xảy ra vô cùng phổ biến bởi lẽ ngày nay kinh tế hội nhập, nên nhiều người có xu hướng đi làm ăn xa, xuất khẩu lao động,… và gần như không thể về nhà nhất là trong thời điểm dịch như thời nay. Trong nội dung bài tư vấn Luật Tuệ An sẽ cung cấp cho các bạn kiến thức pháp lý để hiểu rõ bản chất vấn đề Thuận tình ly hôn có giải quyết vắng mặt được không?

Căn cứ pháp lý:

Ly hôn vắng mặt là gì?

Ly hôn là việc chấm dứt quan hệ vợ chồng theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Toà án.

Trong quá trình giải quyết vụ việc thì cần sự có mặt của hai bên để tiến hành một số thủ tục. Tuy nhiên trên thực tế, vẫn có những trường hợp giải quyết ly hôn khi vắng mặt một bên đương sự vì lý do khách quan hoặc chủ quan nào đó.

Ly hôn vắng mặt được hiểu là việc một bên đương sự không có mặt tại phiên Toà. Giải quyết ly hôn vắng mặt sẽ được thực hiện theo quy định của Bộ luật tố tụng dân sự 2015.

Ly hôn vắng mặt thường gặp hơn ở trường hợp ly hôn đơn phương hoặc ly hôn có yếu tố nước ngoài. Tuy nhiên, trong một số trường hợp ly hôn thuận tình, dù đã thoả thuận cùng thực hiện thủ tục, đôi khi vẫn có một bên không đến Toà án giải quyết vì nhiều lý do khác nhau.

Thuận tình ly hôn có giải quyết vắng mặt được không?

Theo Điều 397 Bộ luật tố tụng dân sự 2015, trong thời hạn chuẩn bị xét đơn yêu cầu ly hôn, Toà án sẽ tiến hành hoà giải để vợ chồng đoàn tụ .

Nếu vợ, chồng hoà giải thành công thì đình chỉ giải quyết yêu cầu thuận tình ly hôn. Nếu không hoà giải thành thì Toà án sẽ công nhận ly hôn thuận tình khi có đủ các điều kiện:

  • Hai bên thực sự tự nguyện ly hôn;
  • Hai bên đã thoả thuận được với nhau về việc chia tài sản chung, chăm sóc, nuôi dưỡng con…;
  • Sự thoả thuận bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ, con.

Do đó, nếu muốn hoà giải thì phải có sự có mặt của hai bên.

Chính vậy nên thuận tình ly hôn phải có mặt của cả hai người để đảm bảo yếu tố thuận tình.

Tuy nhiên, nếu cả hai bên đều mong muốn ly hôn nhưng điều kiện lại không cho phép thì hai bên có thể cùng làm đơn xin ly hôn vắng mặt yêu cầu Toà án xử lý ly hôn vắng mặt.

Trên thực tế, khi thực hiện thủ tục ly hôn thuận tình, Toà án sẽ không giải quyết nếu vợ, chồng vắng mặt.

Thuận tình ly hôn được phép vắng mặt bao nhiêu lần?

Hoà giải ly hôn thuận tình có thể được tổ chức từ 1 đến 2 lần triệu tập hợp lệ.

Trong lần triệu tập hợp lệ thứ nhất, nếu cả 2 bên đương sự đều không có mặt thì Toà sẽ coi như 2 bên từ bỏ việc yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn và sẽ đình chỉ giải quyết yêu cầu. Nhưng nếu trường hợp 1 bên vắng mặt trong lần triệu tập hợp lệ thứ nhất mà có lý do chính đáng thì Toà sẽ hoãn phiên hoà giải.

Trong lần triệu tập hợp lệ thứ hai, hai bên bắt buộc phải có mặt, nếu 1 bên tiếp tục vắng mặt thì Toà sẽ coi đây là vụ việc không tiến hành hoà giải được và đưa vụ việc vào xét xử nếu có ý kiến bên còn lại vẫn muốn tiếp tục ly hôn.

Trình tự, thủ tục giải quyết ly hôn khi đang ở nước ngoài
Thuận tình ly hôn có giải quyết vắng mặt được không?

Thủ tục xin vắng mặt khi giải quyết ly hôn thuận tình

Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ yêu cầu ly hôn thuận tình vắng mặt

  • Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn (bản chính hoặc trích lục bản sao);
  • Chứng minh nhân dân, căn cược công dân hoặc hộ chiếu của vợ và chồng (bản sao có công chứng, chứng thực);
  • Giấy khai sinh của các con (bản sao công chứng, chứng thực);
  • Sổ hộ khẩu (bản sao công chứng, chứng thực);
  • Đơn xin ly hôn vắng mặt.

Bước 2: Nộp hồ sơ yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn tại TAND cấp huyện nơi cư trú, làm việc của vợ hoặc chồng.

Bước 3: Nộp lệ phí và thụ lý đơn yêu cầu

– Chánh án Tòa án phân công Thẩm phán giải quyết 

Thời gian: trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đơn yêu cầu và tài liệu, chứng cứ kèm theo.

Trường hợp xét thấy đơn yêu cầu và tài liệu, chứng cứ kèm theo đã đủ điều kiện thụ lý, Thẩm phán được phân công sẽ ra thông báo về việc nộp lệ phí yêu cầu giải quyết việc dân sự. Thời hạn nộp lệ phí này là 05 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được thông báo.

– Thụ lý đơn yêu cầu: Đơn yêu cầu được thụ lý khi người yêu cầu nộp cho Tòa án biên lai thu tiền lệ phí.

Trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày thụ lý đơn yêu cầu, Tòa án thông báo bằng văn bản cho người yêu cầu, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan đến việc giải quyết yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn, cho Viện kiểm sát cùng cấp về việc đã thụ lý đơn yêu cầu.

Bước 4: Tòa án chuẩn bị xét đơn yêu cầu và mở phiên họp công khai để giải quyết việc yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn.

Thời hạn chuẩn bị xét đơn yêu cầu là 01 tháng, kể từ ngày thụ lý. Trong thời gian chuẩn bị này, Tòa án phải ra quyết định mở phiên họp giải quyết và tiến hành mở phiên họp trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày ra quyết định.

Bước 5: Toà án ra quyết định công nhận thuận tình ly hôn.

Quan hệ hôn nhân chấm dứt kể từ ngày quyết định công nhận thuận tình ly hôn có hiệu lực pháp luật.

Trên đây là toàn bộ vấn đề Thuận tình ly hôn có giải quyết vắng mặt được không? Hy vọng bài viết sẽ đem lại những thông tin hữu ích cho chị.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn hôn nhân và gia đình – Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580 . – phím số 3

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết khác về vấn đề hôn nhân gia đình tại đây: 

   Luật Tuệ An – Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/7: 1900.4580
LUẬT SƯ TƯ VẤN UY TÍN – CHUYÊN NGHIỆP 

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN

Mọi gặp khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580.

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Luật Tuệ An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.