Trách nhiệm bồi thường thiệt hại ngay cả khi không có lỗi

Trách nhiệm bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng là loại trách nhiệm bồi thường thiệt hại được hình thành giữa các chủ thể bất kỳ. Trong đó, người có hành vi trái pháp luật gây thiệt hại thì phải bồi thường thiệt hại cho người bị thiệt hại. Trên thực tế, loại trách nhiệm này có thể xảy ra bất cứ lúc nào và không thể lường trước được hậu quả. Một trong những căn cứ để xác định trách nhiệm bồi thường thiệt hại là hành vi có lỗi gây thiệt hại cho người khác. Vậy khi nào thì phát sinh trách nhiệm bồi thường thiệt hại ngay cả khi không có lỗi. Sau đây Luật Tuệ An sẽ giải đáp thắc mắc của quý vị về vấn đề trên thông qua bài viết Trách nhiệm bồi thường thiệt hại ngay cả khi không có lỗi

Cơ sở pháp lý

Có phải bồi thường thiệt hại ngay cả khi không có lỗi không?

Theo quy định tại khoản 1 Điều 584 Bộ luật dân sự năm 2015 thì lỗi không còn là căn cứ phát sinh trách nhiệm bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng.

Do vậy, có thể hiểu, ngay cả những trường hợp không có lỗi thì người gây thiệt hại vẫn có thể phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại.

Tuy nhiên, căn cứ theo khoản 2 điều 584 Bộ luật dân sự 2015 quy định người gây thiệt hại không phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại trong trường hợp thiệt hại phát sinh là do sự kiện bất khả kháng hoặc hoàn toàn do lỗi của bên bị thiệt hại, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc luật có quy định khác.

Theo đó việc xác định trách nhiệm bồi thường thiệt hại phải có yếu tố lỗi, nếu thiệt hại xảy ra khi lỗi hoàn toàn do bên bị thiệt hại thì người gây thiệt hại sẽ không phải bồi thường.

Trách nhiệm bồi thường thiệt hại ngay cả khi không có lỗi
Trách nhiệm bồi thường thiệt hại ngay cả khi không có lỗi

Tuy nhiên theo điều 601 Bộ luật dân sự 2015 quy định về trường hợp ngay cả khi không có lỗi sẽ vẫn phát sinh trách nhiệm bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng. Trách nhiệm bồi thường thiệt hại này là do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra, cụ thể:

  • Chủ sở hữu nguồn nguy hiểm cao độ phải bồi thường thiệt hại do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra; nếu chủ sở hữu đã giao cho người khác chiếm hữu, sử dụng thì người này phải bồi thường, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.
  • Chủ sở hữu, người chiếm hữu, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ phải bồi thường thiệt hại cả khi không có lỗi, trừ trường hợp sau đây:
  • Thiệt hại xảy ra hoàn toàn do lỗi cố ý của người bị thiệt hại;
  • Thiệt hại xảy ra trong trường hợp bất khả kháng hoặc tình thế cấp thiết, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

Tại khoản 1 Điều 601, Bộ luật dân sự 2015 chỉ liệt kê những loại tài sản là nguồn nguy hiểm cao độ, mà không đưa ra khái niệm mang tính khái quát về nguồn nguy hiểm cao độ. Theo đó, nguồn nguy hiểm cao độ được hiểu là hoạt động liên quan đến việc khai thác những đối tượng nhất định vốn có những thuộc tính đặc biệt tạo ra khả năng cao gây nguy hại lớn cho con người, môi trường xung quanh. Ví dụ như nguồn nguy hiểm cao độ có thể là các phương tiện giao thông vận tải cơ giới, hệ thống tải điện, nhà máy công nghiệp đang hoạt động, vũ khí, chất nổ, chất cháy, chất độc, chất phóng xạ, thú dữ và các nguồn nguy hiểm cao độ khác do pháp luật quy định.

Như vậy trong trường hợp chủ sở hữu nguồn nguy hiểm cao độ gây thiệt hại thì sẽ vẫn phải bồi thường thiệt hại ngay cả khi không có lỗi, trừ trường hợp thiệt hại xảy ra là hoàn toàn do lỗi cố ý của người bị thiệt hại hoặc thiệt hại xảy ra trong trường hợp bất khả kháng hoặc tình thế cấp thiết nếu pháp luật không có quy định khác.

Có được giảm mức bồi thường thiệt hại khi không có lỗi hay không?

Căn cứ khoản 2 Điều 585 Bộ luật dân sự 2015, người chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại có thể được giảm mức bồi thường nếu không có lỗi hoặc có lỗi vô ý và thiệt hại quá lớn so với khả năng kinh tế của mình.

Như vậy nếu gây thiệt hại ngay cả khi không có lỗi sẽ phải bồi thường. Tuy nhiên nếu chứng minh được mức bồi thường thiệt hại mà quá lớn so với khả năng kinh tế của mình thì sẽ có thể yêu cầu giảm mức bồi thường thiệt hại xuống phù hợp với khả năng kinh tế. Ngoài ra nếu trong trường hợp mình gây thiệt hại ngay cả khi không có lỗi nhưng có thể chứng minh lỗi cố ý do bên bị thiệt hại hoặc do tình huống bất khả kháng thì sẽ không phải bồi thường thiệt hại.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn miến phí. Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết khác về vấn đề dân sự dưới đây:

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN

Mọi gặp khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580. 

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Luật Tuệ An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.