Trình tự, thủ tục chấm dứt quyền đối với bất động sản liền kề

Quyền đối với bất động sản liền kề là một trong những quyền quan trọng đối với chủ sở hữu bất động sản. Tuy nhiên tùy vào nhu cầu đời sống của chủ sở hữu mà trên thực tế, có những trường hợp quyền đối với bất động sản liền kề không còn cần thiết nữa. Vậy trình tự, thủ tục chấm dứt quyền đối với bất động sản liền kề như thế nào? Trong nội dung bài tư vấn, Luật Tuệ An sẽ giải đáp vấn đề này.

Câu hỏi:

Chào Luật sư, tôi có vấn đề pháp lý như sau rất cần Luật sư tư vấn.

Năm 2014, tôi xây nhà trên một mảnh đất nằm phía trong, xung quanh bị bao bọc bởi các nhà liền kề. Vì không có lối đi ra đường công cộng, tôi và nhà anh C ở mảnh đất phía trước nhà tôi có thỏa thuận với nhau mở một lối đi chung để gia đình tôi sử dụng phục vụ nhu cầu đời sống theo đúng quy định của pháp luật về Quyền đối với bất động sản liền kề. Năm 2017, do nhà anh C chuyển vào Sài Gòn sống cùng con nên bán lại nhà của anh cho gia đình tôi.

Vậy vấn đề tôi muốn được giải đáp là quyền đối với bất động sản mà chúng tôi đã thỏa thuận sẽ xử lý như thế nào? Trình tự thủ tục được quy định ra sao?

Câu hỏi của bạn đọc Trung Hiếu – Thái Bình.

Cảm ơn Bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Sau đây, Luật Tuệ An xin giải đáp thắc mắc của Bạn qua các ý chính sau:

  1. Cơ sở pháp lý
  2. Chấm dứt quyền đối với bất động sản liền kề
  3. Tư vấn giải quyết tình huống

Luật Tuệ An – Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/7: 1900.4580. – Văn phòng luật uy tín tại Hà Nội. – Luật sư uy tín chuyên nghiệp.

Tổng đài tư vấn luật 24/7– “VỮNG NIỀM TIN- TRỌN CHỮ TÍN” 1900 4580

1. Cơ sở pháp lý

  • Luật Đất đai 2013
  • Bộ luật dân sự 2015
  • Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/4/2014 được sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định số 01/2017/NĐ-CP ngày 03/3/2017
  • Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT ngày 19/5/2014

2. Chấm dứt quyền đối với bất động sản liền kề

Căn cứ Điều 256 Bộ luật dân sự 2015:

Quyền đối với bất động sản liền kề chấm dứt trong trường hợp sau đây:

1. Bất động sản hưởng quyền và bất động sản chịu hưởng quyền thuộc quyền sở hữu của một người.

2. Việc sử dụng, khai thác bất động sản không còn làm phát sinh nhu cầu hưởng quyền.

3. Theo thỏa thuận của các bên.

4. Trường hợp khác theo quy định của luật.

Cụ thể:

Thứ nhất, bất động sản hưởng quyền và bất động sản chịu hưởng quyền thuộc sở hữu của một người.

Trường hợp bất động sản hưởng quyền và bất động sản chịu hưởng quyền thuộc sở hữu của cùng một người thì không thể đặt ra vấn đề chủ sở hữu của bất động sản này có quyền yêu cầu chủ sở hữu của bất động sản kia về việc phải đề ra một lối đi hay một đường dẫn nước. Bởi trường hợp này, hai chủ sở hữu đó là một.

Thực tế có nhiều lý do cho việc một chủ sở hữu nắm giữ hai bất động sản liền kề:

  • Được Nhà nước cấp hai thửa đất;
  • Thửa đất đầu tiên có là thửa đất bị vây bọc bên trong, sau đó họ mua thêm thửa đất vây bọc bên ngoài của người khác;
  • Thửa đất đầu tiên có là thửa đất vây bọc bên ngoài, sau đó họ mua thêm thửa đất bị vây bọc bên trong của người khác.
Thứ hai, việc sử dụng, khai thác bất động sản không còn làm phát sinh nhu cầu hưởng quyền.

Quyền đối với bất động sản liền kề được phát sinh dựa trên đặc tính tự nhiên của hai thửa đất, nhưng bên cạnh đó vẫn phải phụ thuộc nhu cầu của các chủ thể là họ có cần hay không

Thứ ba, theo thỏa thuận của các bên.

Quyền đối với bất động sản liền kề phát sinh do nhu cầu tiện ích của các chủ thể trong việc sử dụng đất nên sự tồn tại của quyền này gắn chặt với ý chí của chủ sở hữu các thửa đất liền kề. Theo nguyên tắc chung của pháp luật dân sự, các chủ thể đều có quyền thỏa thuận trong việc tạo lập, thay đổi hay chấm dứt quyền và nghĩa vụ dân sự, nhưng không được trái pháp luật và đạo đức xã hội

Thứ tư, trường hợp khác theo quy định của pháp luật

Ngoài các căn cứ trên, quyền đối với tài sản có thể chấm dứt theo quy định của pháp luật, có thể thông qua một bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Toà án, cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác

Bộ luật dân sự 2015 đã có các quy định cụ thể về quyền đối với bất động sản liền kề, tạo cơ sở pháp lý cho các chủ thể tham gia quan hệ pháp luật dân sự xác định được quyền, nghĩa vụ của mình khi sử dụng bất động sản liền kề thuộc quyền sở hữu của người khác.

3. Tư vấn giải quyết tình huống

Theo nội dung tư vấn trên và thông tin bạn đã cung cấp, bạn đã mua lại nhà của anh C – chủ sở hữu bất động sản vây bọc bất động sản của gia đình bạn. Trường hợp này bạn sẽ được chuyển giao quyền sử dụng đất nhà anh C. Như vậy, bạn phải chấm dứt quyền đối với bất động sản liền kề do bất động sản hưởng quyền và bất động sản chịu hưởng quyền đều do bạn sở hữu.

Trình tự, thủ tục chấm dứt quyền đối với bất động sản liền kề:

Tại Điều 73 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/4/2014 được sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định số 01/2017/NĐ-CP ngày 03/3/2017 quy định về trình tự, thủ tục đăng ký xác lập hoặc thay đổi, chấm dứt quyền sử dụng hạn chế thửa đất liền kề, trong đó có quyền về lối đi trên bất động sản liền kề như sau:

– Khi phát sinh, thay đổi, chấm dứt quyền sử dụng hạn chế thửa đất liền kề thì một trong các bên nộp đơn, Giấy chứng nhận (nếu có), hợp đồng hoặc bản án, quyết định của Tòa án nhân dân cho Văn phòng đăng ký đất đai.

– Văn phòng đăng ký đất đai kiểm tra, cập nhật vào hồ sơ địa chính, cơ sở dữ liệu đất đai và thể hiện trên Giấy chứng nhận nếu có yêu cầu.

Theo khoản 8 Điều 9 Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT ngày 19/5/2014 của Bộ Tài nguyên và môi trường:

Hồ sơ nộp khi thực hiện thủ tục đăng ký xác lập quyền sử dụng hạn chế thửa đất liền kề sau khi được cấp Giấy chứng nhận lần đầu và đăng ký thay đổi, chấm dứt quyền sử dụng hạn chế thửa đất liền kề gồm có:

  •  Đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất theo Mẫu số 09/ĐK;
  • Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp của một bên hoặc các bên liên quan;
  • Hợp đồng hoặc văn bản thỏa thuận hoặc quyết định của Tòa án nhân dân về việc xác lập hoặc thay đổi, chấm dứt quyền sử dụng hạn chế thửa đất liền kề;
  • Sơ đồ thể hiện vị trí, kích thước phần diện tích thửa đất mà người sử dụng thửa đất liền kề được quyền sử dụng hạn chế.
Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn đất đai – Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580 nhấn phím số 1

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết khác về Đất đai tại đây:

LUẬT SƯ TƯ VẤN UY TÍN – CHUYÊN NGHIỆP

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN”

Mọi khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580.

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Add Comment

Luật Gia An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.