Từ năm 2021 dồn điền đổi thửa sẽ không được cấp đổi sổ đỏ?

Có thể thấy rằng, ngày nay, “dồn điền đổi thửa” đã trở thành một chủ trương chính sách quan trọng của Nhà nước ta trong công tác xây dựng nông thôn mới;nhằm tạo điều kiện thuận lợi cho hoạt động canh tác nói chung; và đặc biệt là thuận tiện cho việc áp dụng khoa học công nghệ vào công nghiệp nói riêng. Vậy dồn điền đổi thửa là gì và hiện nay, sau khi dồn điền đổi thửa, người dân có được cấp đổi sổ đỏ hay không?

Luật Tuệ An – Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/7: 1900.4580. – Văn phòng luật uy tín tại Hà Nội. – Luật sư uy tín chuyên nghiệp.

Căn cứ quy định của pháp luật, Luật Tuệ An xin cung cấp bạn đọc những nội dung liên quan tới chủ đề trên.

Cơ sở pháp lý:

  • Luật Đất đai năm 2013
  • Nghị định 43/2014/NĐ-CP về hướng dẫn thi hành Luật Đất đai năm 2013
  • Nghị định 148/2020/NĐ-CP về sửa đổi bổ sung các nghị định hướng dẫn thi hành Luật Đất đai năm 2013

Định nghĩa về “dồn điển, đổi thửa”

Hiện nay, Luật Đất đai 2013 chưa đưa ra một định nghĩa thống nhất về chính sách “dồn điền; đổi thửa” trong phạm vi điều chỉnh của luật. Tuy nhiên, từ trên thực thế áp dụng chính sách này, có thể hiểu: Dồn điền đổi thửa là việc hộ gia đình; cá nhân đổi quyền sử dụng đất một hay nhiều mảnh đất nông nghiệp của mình cho hộ gia đình; cá nhân khác nhằm mục đích tập hợp các mảnh đất nông nghiệp thuộc quyền sử dụng của mình thành một dải; hay một hệ thống đất rộng.

Trên thực tế, người dân có thể nắm giữ trong tay quyền sử dụng đất đối với nhiều thửa đất nông nghiệp. Tuy nhiên, không phải lúc nào những mảnh đất đó cũng có những vị trí liền kề; sát nhau mà có thể nằm rải rác; xen kẽ đối với thửa đất của hộ gia đình; cá nhân khác.

Vì vậy, chính sách trên được đánh giá là vô cùng hiệu quả trong việc đáp ứng nhu cầu quản lý một cách tốt nhất đối với đất nông nghiệp mà hộ gia đình;cá nhân đang nắm giữ; phục vụ công tác chuyển đổi nền nông nghiệp nhỏ lẻ, may mún sang nền nông nghiệp hàng hóa; canh tác trên diện tích rộng, áp dụng tiến bộ khoa học kĩ thuật vào trong sản xuất.

Tổng đài tư vấn luật 24/7– “VỮNG NIỀM TIN- TRỌN CHỮ TÍN”: 1900 4580

Quy định mới về dồn điền đổi thửa kể từ năm 2021?

Ngày nay, Luật đất đai 2013 không trực tiếp quy định về vấn đề dồn điền đổi thửa; mà thể hiện gián tiếp qua các quy định về quyền; nghĩa vụ của người sử dụng đất. Cụ thể tại khoản 1 Điều 167 Luật đất đai 2013 quy định người sử dụng đất có quyền chuyển đổi quyền sử dụng đất theo luật định. Như vậy pháp luật đã ghi nhận việc hộ gia đình; cá nhân có quyền chuyển đổi quyền sử dụng đất cho nhau; nếu đảm bảo tuân theo các quy định của pháp luật.

Trên thực thế, sau khi được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt phương án chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp; người dân sẽ tiến hành các thủ tục về chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật. Đặc biệt, trong giai đoạn này; thông thường người dân sẽ thực hiện đồng thời thủ tục cấp đổi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất để thuận tiện cho việc khai thác; và sử dụng thông tin thửa đất.

Trước đây, theo quy định tại Khoản 1 Điều 76 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP, các trường hợp được nhà nước ta cho phép cấp đổi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất bao gồm các trường hợp:

– Người sử dụng đất có nhu cầu đổi Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng hoặc các loại Giấy chứng nhận đã cấp trước ngày 10 tháng 12 năm 2009 sang loại Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất; quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất;

– Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở; Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã cấp bị ố, nhòe, rách, hư hỏng;

– Do thực hiện dồn điền, đổi thửa, đo đạc xác định lại diện tích, kích thước thửa đất;

– Trường hợp quyền sử dụng đất; quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất là tài sản chung của vợ và chồng mà Giấy chứng nhận đã cấp chỉ ghi họ, tên của vợ; hoặc của chồng, nay có yêu cầu cấp đổi Giấy chứng nhận để ghi cả họ; tên vợ và họ, tên chồng.

Tuy nhiên, kể từ ngày 08 tháng 02 năm 2021, việc người dân thực hiện “dồn điền đổi thửa” sẽ không được cấp đổi sổ đỏ theo quy định tại Khoản 24 Điều 1 Nghị định 148/2020/NĐ -CP về việc sửa đổi, bổ sung điểm c Khoản 1 Điều 76 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP.

Cũng theo Nghị định số 148/2020/NĐ-CP, tại Khoản 25 Điều 1; hiện nay, việc cấp đổi sổ đỏ trong thủ tục dồn điền đổi thửa được thay thế bằng thủ tục cấp mới.

Theo đó; người dân sẽ cần chuẩn bị hồ sơ với các loại giấy tờ để thực hiện thủ tục cấp mới như:
  • Đơn đăng ký, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất; quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo Mẫu số 04a/Đk
  • Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp;
  • Hợp đồng/ văn bản thỏa thuận về việc chuyển đổi quyền sử dụng đất; và một số các giấy tờ liên quan.
  • Sổ hộ khẩu (bản photo chứng thực)
  • Chứng minh nhân dân/Căn cước công dân (bản photo chứng thực)
  • Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn (nếu có)
Cơ quan nơi nộp hồ sơ:

Hộ gia đình, cá nhân tiến hành nộp hồ sơ xin cấp mới Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tại Văn phòng đăng ký đất đai; hoặc Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất cấp huyện đối với nơi chưa thành lập văn phòng đăng ký đất đai. Trong trường hợp có nhu cầu thì có thể nộp hồ sơ tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất.

Đặc biệt, cũng từ ngày 08 tháng 02 năm 2021, người dân có thể nộp hồ sơ cấp mới Giấy chứng nhận tại một cơ quan nữa đó chính Chi nhánh văn phòng đất đai theo quy định tại Nghị định số 148/2020/NĐ-CP.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn đất đai – Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580 nhấn phím số 1

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết khác về Đất đai tại đây:
LUẬT SƯ TƯ VẤN UY TÍN – CHUYÊN NGHIỆP

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN”

Mọi khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580.

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Add Comment

Luật Gia An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.