Vợ hai có được quyền hưởng di sản thừa kế không?

Chào luật sư, tôi có 1 việc muốn nhờ tới sự trợ giúp của Luật sư. Bố tôi lấy mẹ tôi (có con chung là tôi và anh tôi); sinh sống với nhau được 10 năm thì mẹ tôi mất do tai nạn. Sau đó ông có đi thêm bước nữa và lấy vợ hai. Bố tôi và vợ hai kết hôn và sinh được thêm 2 người con. Tới nay, bố tôi muốn lập di chúc để chia tài sản thừa kế. Bố có nói với 2 anh em tôi rằng sẽ cho mẹ hai của tôi 300 triệu; 4 mảnh đất còn lại thì sẽ chia đều cho 4 anh chị em.

Tôi biết rằng dì tuy không phải mẹ đẻ tôi nhưng dì có công nuôi dưỡng chúng tôi; và yêu thương bố tôi thật lòng. Việc bố tôi chia tài sản cho dì như thế tôi không có ý kiến gì. Tuy nhiên, khi biết được điều đó; anh trai tôi rất tức giận và không muốn bố tôi lập di chúc cho mẹ hai được hưởng 300 triệu; lí do anh đưa ra là “Vợ hai thì không có quyền thừa hưởng tài sản thừa kế” (trước giờ anh trai tôi và dì vẫn không quý mến nhau). Bố và tôi không biết phải giải thích hay khuyên ngăn anh như thế nào? Và tôi muốn hỏi rằng Liệu vợ hai có quyền được hưởng di sản thừa kế hay không? Mong Luật sư giúp đỡ.

Câu hỏi của anh Qúy – Hải Dương

Luật Tuệ An – Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/7: 1900.4580. – Văn phòng luật uy tín tại Hà Nội. – Luật sư uy tín chuyên nghiệp.

Để giải đáp những vướng mắc trên của anh. Luật Tuệ An xin đưa ra những nội dung chính sau đây:

  1. Điều kiện để được hưởng di sản thừa kế.
  2. Vợ hai có quyền được hưởng di sản thừa kế không?

Cơ sở pháp lý:

  • Bộ luật dân sự 2015
Luật Tuệ An – Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/7: 1900.4580

1. Điều kiện để được hưởng di sản thừa kế.

Cá nhân có quyền bình đẳng trong việc nhận di sản và thực hiện nghĩa vụ của người chết để lại. Không phân biệt nam; nữ; tuổi; tình trạng; sức khỏe; tôn giáo;… mọi cá nhân đều có quyền hưởng tài sản theo di chúc, theo pháp luật. Lập di chúc là quyền tự do của mỗi người; nhưng khi thực hiện quyền đó cần phải đảm bảo lợi ích của những người thân thích trong gia đình như bố, mẹ, vợ (chồng), các con chưa thành niên; hoặc con không có khả năng lao động. Những người này có quan hệ hôn nhân, huyết thống với người lập di chúc; giữ họ có mối quan hệ tình cảm thân thích và quan hệ pháp lý như chăm sóc; nuôi dưỡng lẫn nhau.

Những trường hợp không có quyền được hưởng di sản thừa kế cũng được pháp luật quy định rất rõ tại Điều 621 BLDS 2015:

Điều 621. Người không được quyền hưởng di sản

a) Người bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe; hoặc về hành vi ngược đãi nghiêm trọng, hành hạ người để lại di sản; xâm phạm nghiêm trọng danh dự, nhân phẩm của người đó;

b) Người vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ nuôi dưỡng người để lại di sản;

c)  Người bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm tính mạng người thừa kế khác nhằm hưởng một phần hoặc toàn bộ phần di sản mà người thừa kế đó có quyền hưởng;

d) Người có hành vi lừa dối, cưỡng ép hoặc ngăn cản người để lại di sản trong việc lập di chúc; giả mạo di chúc, sửa chữa di chúc, hủy di chúc, che giấu di chúc nhằm hưởng một phần hoặc toàn bộ di sản trái với ý chí của người để lại di sản.

Và chỉ có những trường hợp được pháp luật nêu trên mới không được quyền hưởng di sản thừa kế. Tuy nhiên; pháp luật vẫn tôn trọng ý chí của người lập di chúc. Dù người lập di chúc có biết rằng người đó đã từng có hành vi như thế này nhưng vẫn cho hưởng tài sản thì pháp luật vẫn tôn trọng điều đó.

Như vậy,

Trong trường hợp anh nêu trên; bố anh có toàn quyền quyết định việc để lại di sản cho bất cứ ai, không nhất thiết phải là những người trong hàng thừa kế theo luật định. Việc người vợ hai có được hưởng di sản thừa kế của bố anh hay không sẽ phụ thuộc vào nội dung của di chúc này.

2. Vợ hai có quyền được hưởng di sản thừa kế trong di chúc hoặc pháp luật không?

Pháp luật không những không quy định về những người không được quyền hưởng di sản; mà còn quy định những trường hợp “hiển nhiên” vẫn được hưởng di sản; mà không phụ thuộc vào nội dung di chúc. Trong trường hợp người lập di chúc không cho họ hưởng di sản; hoặc chỉ cho một phần ít thì pháp luật vẫn đứng ra bảo vệ quyền và lợi ích của những chủ thể này. Việc hưởng di sản không phụ thuộc vào việc người đó là vợ cả hay vợ hai; miễn là có quan hệ hôn nhân hợp pháp thì đều được pháp luật bảo vệ.

Pháp luật quy định rất rõ tại Điều 644 BLDS 2015:

Điều 644. Người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc

1. Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó:

a) Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

b)  Con thành niên mà không có khả năng lao động

Những chủ thể ở đây bao gồm: cha; mẹ; vợ; chồng; con chưa thành niên; con đã thành niên nhưng mất khả năng lao động. Những chủ thể này sẽ hiển nhiên nhận được 2/3 của một suất thừa kế nếu di sản được chia theo pháp luật . Và ở đây không hề quy định chỉ có vợ cả mới có quyền hưởng di sản; mà cả vợ hai cũng có quyền này. Nếu như phát sinh quan hệ hôn nhân, có giấy tờ đăng kí kết hôn thì họ mặc nhiên được quyền lợi này. Bởi vì khi kết hôn, họ đã phát sinh những quyền mà nghĩa vụ mà họ có.

Giả dụ, trong trường hợp bố anh không cho vợ hai có quyền hưởng di sản; không chia cho bà ấy; mà số tài sản đã chia hết cho các con. Thì trong trường hợp này bà ấy vẫn đương nhiên hưởng 2/3 của một suất thừa kế mà bà ấy đáng được hưởng. Số tiền bà ấy nhận được sẽ rút bù từ các phần di sản mà những người con trong di chúc được nhận.

Hơn nữa,

Khi lập di chúc; người lập di chúc có toàn quyền quyết định nội dung của di chúc theo ý chí của mình. Việc thể hiện ý chí phải do chính người lập di chúc thực hiện mà không bị ảnh hưởng; tác động của người khác. Một số trường hợp người lập di chúc phải thể hiện ý chí trái với mong muốn của mình như bị cưỡng ép, lừa dối … thì di chúc đó không được coi là hợp pháp .

Do đó, việc bố anh phân chia hoàn toàn phụ thuộc vào quyết định và ý chí của bố anh. Anh trai anh phản ứng gay gắt; không cho bố anh được chia tài sản cho vợ hai là đang vi phạm tới quyền để lại di sản của người lập di chúc. Dù bố anh có để lại tài sản cho một người không có quan hệ huyết thống; hay cho tổ chức nào đó thì đấy cũng là quyền quyết định của bố anh. Anh trai anh không có quyền yêu cầu ông không được phép chia tài sản cho vợ hai.

Luật Tuệ An – Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/7: 1900.4580

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An . Nếu còn vướng mắc chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay; Luật sư tư vấn đất đai ; – Luật Tuệ An uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết khác về vấn đề dân sự dưới đây:

LUẬT SƯ TƯ VẤN UY TÍN – CHUYÊN NGHIỆP

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN

Mọi gặp khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580.

Add Comment