Vượt đèn vàng có bị xử phạt không? (quy định mới nhất năm 2022)

Đối với người tham gia giao thông thì lỗi vượt đèn đỏ là một lỗi khá phổ biến.Tuy nhiên hiện nay vượt đèn vàng cũng là một lỗi vi phạm giao thông mà mức xử phạt không hề nhẹ. Luật giao thông đã có những quy định như thế nào về lỗi vượt đèn vàng. Vượt đèn vàng có bị xử phạt không? (quy định mới nhất năm 2022) qua bài viết sau đây Luật Tuệ An  sẽ giải đáp thắc thắc trên.

Cơ sở pháp lý

Hiểu như thế nào là lỗi vượt đèn vàng?

Lỗi vượt đèn vàng được hiểu đơn giản là lỗi không tuân thủ quy định của pháp luật giao thông khi thấy tín hiệu đèn vàng (trừ tín hiệu vàng nhấp nháy). Theo đó, khi nhìn thấy đèn vàng, người tham gia giao thông phải dừng lại trước vạch dừng, trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng thì người tham gia giao thông được đi tiếp.

Lỗi vượt đèn vàng? Tại Quy chuẩn QCVN 41:2019 sửa đổi Quy chuẩn 41:2016- Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia mới về báo hiệu đường bộ cũng có quy định người điều khiển phương tiện phải dừng lại trước vạch dừng, khi tín hiệu vàng bật sáng, trường hợp đi quá vạch dừng hoặc quá gần vạch dừng nếu dừng lại thấy nguy hiểm thì người điều khiển phương tiện tham gia giao thông được đi tiếp. Như vậy, nếu có tín hiệu đèn vàng nhấp nháy, người điều khiển phương tiện tham gia giao thông có thể tiếp tục di chuyển nhưng phải chú ý quan sát, giảm tốc độ, nhường đường cho các phương tiện khác hoặc cho người đi bộ qua đường.

Tóm lại, theo các quy định được liệt kê ở trên thì nếu đèn vàng bật sáng mà người điều khiển xe chưa đi quá vạch dừng xe vẫn cố tình đi tiếp sẽ phạm lỗi vượt đèn vàng và sẽ bị xử phạt.

Vượt đèn vàng có bị xử phạt không? (quy định mới nhất năm 2022)
Vượt đèn vàng có bị xử phạt không? (quy định mới nhất năm 2022)

Mức phạt lỗi đèn vàng theo quy định mới nhất năm 2022

Mức phạt lỗi vượt đèn vàng với mô tô, xe gắn máy

Theo điểm e, khoản 4, điểm b Khoản 10 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP và điểm g Khoản 34 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP: Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) có hành vi vượt đèn vàng sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng, tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Mức phạt lỗi vượt đèn vàng với ô tô

Theo điểm a Khoản 5, điểm b, c Khoản 11 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP và điểm đ Khoản 34 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP:

Người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô có hành vi vượt đèn vàng sẽ bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng; Đồng thời bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng; từ 02 đến 04 tháng nếu gây tai nạn giao thông.

Mức phạt lỗi vượt đèn đỏ, vượt đèn vàng với máy kéo, xe máy chuyên dùng

Theo điểm đ Khoản 5, điểm a, b Khoản 10 Điều 7 Nghị định 100/2019/NĐ-CP và điểm d Khoản 34 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP:

Người điều khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng có hành vi vượt đèn vàng sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng, tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển máy kéo), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 01 tháng đến 03 tháng; từ 02 đến 4 tháng nếu gây tai nạn.

Lưu ý: Lỗi vượt đèn vàng được hiểu là lỗi không tuân thủ quy định “khi thấy tín hiệu đèn vàng (trừ tiến hiệu vàng nhấp nháy) phải dừng lại trước vạch dừng, trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp”.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An về: Vượt đèn vàng có bị xử phạt không? (quy định mới nhất năm 2022). Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hồ trợ pháp lý khác; vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn miễn phí. Luật sư chuyên nghiệp, tư vấn miễn phí – 1900.4580.

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN

Mọi gặp khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580. 

Một số bài viết có liên quan:

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Luật Tuệ An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.