Xác lập quyền sở hữu đối với tài sản vô chủ

Xin chào luật sư. Tôi có một chuyện muốn luật sư. Hôm qua tôi và bạn có đi dạo ở công viên. Đang lúc ngồi nghỉ ở ghế đá, chúng tôi có trông thấy một đôi nam nữ cãi nhau. Cô gái tức giận, rút chiếc nhẫn đang đeo ở tay vứt xuống đất. Chiếc nhẫn lăn ra chỗ tôi và tôi có nhặt lên bỏ vào túi. Trong lúc chuẩn bị về thì cô gái đó đến đòi tôi phải trả lại chiếc nhẫn. Tuy nhiên tôi không đồng ý, bởi vì cô ấy đã vứt đi và tôi là người nhặt lên. Vậy nên tôi xác nhận chiếc nhẫn đó là tài sản vô chủ; và có quyền đối với chiếc nhẫn đó. Cô gái nói tôi nhặt được đồ rơi mà không trả lại. Tuy nhiên tôi không đồng tình với việc cô ấy đòi lại.

Xin hỏi luật sư rằng tôi còn giúp phải trả lại chiếc nhẫn đó hay không? Việc tôi nhặt được chiếc nhẫn đó có được quyền gì đối với cái nhẫn đó không? Mong Luật sư giúp đỡ.

Câu hỏi của anh Sơn – Lào Cai

Luật Tuệ An – Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/7: 1900.4580. Văn phòng luật uy tín tại Hà Nội. – Luật sư uy tín chuyên nghiệp.

Cảm ơn anh đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Luật Tuệ An. Chúng tôi xin đưa ra ý kiến tư vấn cho anh với những nội dung chính sau đây:

  1. Thế nào được coi là vật vô chủ?
  2. Quy định của pháp luật hiện hành về xác lập quyền sở hữu đối với tài sản vô chủ.
  3. Xử lí tình huống trên.

Cơ sở pháp lý:

  • Bộ luật dân sự 2015
Luật Tuệ An – Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/7: 1900.4580

1. Thế nào được coi là vật vô chủ?

Theo quy định của pháp luật về căn cứ xác lập thế nào là vật vô chủ; thì Điều 228 Bộ luật dân sự có quy định như sau:

Điều 228. Xác lập quyền sở hữu đối với tài sản vô chủ, tài sản không xác định được chủ sở hữu

1. Tài sản vô chủ là tài sản mà chủ sở hữu đã từ bỏ quyền sở hữu đối với tài sản đó.

Người đã phát hiện, người đang quản lý tài sản vô chủ là động sản thì có quyền sở hữu tài sản đó, trừ trường hợp luật có quy định khác; nếu tài sản là bất động sản thì thuộc về Nhà nước.

2. Người phát hiện tài sản không xác định được ai là chủ sở hữu phải thông báo; hoặc giao nộp cho Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc công an cấp xã nơi gần nhất để thông báo công khai cho chủ sở hữu biết mà nhận lại.

Có 2 vấn đề cần thấy để xác định được như thế nào là vật vô chủ qua quy định này:

Chủ sở hữu: Cần phải xác định và biết rõ ai là chủ sở hữu của tài sản. Nếu không biết được thì đưa về khoản 2 Điều 229 là tài sản không xác định được ai là chủ sở hữu.

Từ bỏ quyền sở hữu: có bằng chứng về việc chủ sở hữu đã thể hiện ý chí rõ ràng việc từ bỏ quyền sở hữu với vật đó (xác lập bằng văn bản, tuyên bố ý chí công khai,…)

Khi tài sản rời bỏ khỏi chủ sở hữu thoả mãn đủ 2 yêu cầu này thì tài sản đó sẽ được xác định là tài sản vô chủ. Và ai phát hiện hay quản lí tài sản vô chủ sẽ được xác lập quyền sở hữu đối với tài sản đó.

2. Quy định của pháp luật hiện hành về xác lập quyền sở hữu đối với tài sản vô chủ.

Để khẳng định tài sản là vật vô chủ thì phải xác định được việc từ bỏ quyền sở hữu tài sản của chủ sở hữu. Trong đó thái độ chủ quan của chủ sở hữu đối với việc bỏ lại tài sản phải là cố ý. Nếu chủ sở hữu bỏ lại tài sản một cách vô ý; thì tài sản được xác định là vật do người khác đánh rơi, bỏ quên. Việc xác lập quyền sở hữu cho người nhặt được tài sản trong trường hợp này được thực hiện theo quy định tại Điều 230 Bộ luật Dân sự.

Đối với động sản là tài sản vô chủ thì quyền sở hữu xác lập cho người phát hiện ra; và đang quản lí tài sản vô chủ đó; trừ trường hợp pháp luật có quy định khác. Như vậy, đối với tài sản vô chủ là động sản; pháp luật quy định người phát hiện ra và đang quản lí tài sản vô chủ là chủ sở hữu mà không quy định người chiếm hữu sẽ là chủ sở hữu.

Đối với bất động sản, người phát hiện ra bất động sản vô chủ không được thừa nhận là chủ sở hữu mà quyền sở hữu thuộc về Nhà nước.

Luật Tuệ An – Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/7: 1900.4580

3. Xử lí tình huống

Trên thực tế có rất nhiều người hiểu không đúng về việc xác định thế nào là vật vô chủ; thế nào là vật không xác định được chủ sở hữu. Về tài sản không xác định được ai là chủ sở hữu mà tài sản đó có chủ sở hữu; nhưng người chiếm hữu tài sản đó không biết ai là chủ sở hữu tài sản.

Việc phân biệt giữa vật vô chủ và vật chưa xác định được chủ sở hữu chỉ mang ý nghĩa tương đối.

Lấy một ví dụ đơn giản: Khi ta đi trên đường và bắt gặp một chai nước. Vậy chai nước đó nên được coi là vật vô chủ hay vật chưa xác định được chủ sở hữu? Nếu như chủ sở hữu chai nước đó, sau khi uống hết nước và vứt nó ra đường; thì nó được coi là vật vô chủ. Còn nếu như do họ sơ ý đã làm rơi chai nước đó thì nó lại trở thành vật chưa xác định được chủ sở hữu. Nhưng nếu chúng ta không trực tiếp nhìn thấy họ có hành động vứt hay làm rơi; thì chúng ta nên xử lý vật đó theo quy định về vật vô chủ hay theo quy định về vật chưa xác định được chủ sở hữu.

Như việc anh nhìn thấy cô gái đó vì tức giận người yêu, nên ném chiếc nhẫn trên tay đi; nhưng khi thấy anh có ý xác lập quyền sở hữu với chiếc nhẫn đó thì cô gái đó lại muốn nhận lại. Tuy nhiên, việc anh nhìn thấy cô gái ném chiếc nhẫn đi và coi đó là vật vô chủ rất khó có thể chứng minh được bởi có thể cô ấy chỉ lỡ tay nên chiếc nhẫn rơi ra chứ không có ném bỏ. Khi đó, trường hợp này có thể coi chiếc nhẫn là vật chưa xác định được chủ sở hữu hoặc vật bị đánh rơi chứ không phải là vật vô chủ.

Do đó, để anh có thể xác lập quyền sở hữu đối với chiếc nhẫn đòi hỏi anh phải có bằng chứng về việc cô gái đã từ bỏ quyền sở hữu với chiếc nhẫn đó; để áp dụng quy định về việc xác lập quyền sở hữu với vật vô chủ.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn miến phí – Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết khác về vấn đề dân sự dưới đây:

Luật Tuệ An – Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/7: 1900.4580

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN

Mọi gặp khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580

Add Comment